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UTANGULIZI 
 
1. Maelezo ya Jumla 
 
Maji ni muhimu kwa viumbe vyote duniani, bila maji hakuna uhai. Aidha maji ni muhimu kwa 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.  Kiwango cha maendeleo ya jamii yoyote kinategemea 
kuwepo kwa maji ya kutosha na yenye ubora unaotakiwa. Katika hali yake ya asili, maji ni 
sehemu ya mazingira ambapo wingi na ubora wake ndio unaosaidia katika kuamua jinsi maji 
yatakavyotumika.  Upatikanaji wa maji safi na salama kwa ajili ya matumizi ya nyumbani na 
usafi wa mazingira ni muhimu katika kulinda afya za wananchi.  Utumiaji wa maji ambayo sio 
salama na uhaba wa maji huchangia katika kusababisha milipuko na kuenea kwa magonjwa 
kama kuhara na kipindupindu.  Japokuwa maji ni muhimu kwa uhai wa viumbe, na maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi, hakuna uwiano wa mgawanyo wa maji ulio sawa kati ya sehemu moja 
na nyingine na katika majira mbalimbali ya mwaka.  Aidha, wingi wa maji yanayofaa kwa 
matumizi mbalimbali ya kijamii na kiuchumi una kikomo, na maji hayo pia yanaweza kuathirika 
kirahisi. 
 
Maji yanayofaa yanaendelea kupungua siku hadi siku kutokana na kuongezeka kwa mahitaji. 
Mathalan, katika kipindi cha miaka 15 iliyopita, mahitaji ya maji yameongezeka kwa kiwango 
kikubwa kutokana na ongezeko la watu nchini, ongezeko la uzalishaji mali katika sekta 
mbalimbali hususan kilimo cha umwagiliaji, uzalishaji umeme, uzalishaji viwandani, utalii, 
uchimbaji madini, ufugaji, uvuvi, matumizi kwa ajili ya usafi wa mazingira na mahitaji ya maji 
kwa ajili ya wanyamapori.  Aidha, upungufu wa maji unasababishwa na uharibifu wa 
mazingira, hali inayosababisha vyanzo vingi vya maji kukauka au kupungua. Pia, upungufu wa 
maji hutokana na ukosefu au upungufu wa mvua katika baadhi ya maeneo hapa nchini na 
matumizi mabaya ya maji hayo.  Upungufu huu unaathiri uzalishaji wa chakula na umeme na 
kusababisha uharibifu wa mazingira, hali inayoleta migogoro na ushindani wa kutumia maji 
miongoni mwa sekta mbalimbali za kijamii na zile za kiuchumi.  Matatizo mengine katika 
kusimamia na kuendeleza rasilimali za maji hapa nchini yapo katika maeneo ya utunzaji wa 
rasilimali za maji katika Mabonde ya kimataifa, masuala ya sheria na mfumo wa kitaasisi wa 
kusimamia kikamilifu rasilimali za maji nchini.  Aidha, tatizo lingine linalokabili rasilimali za maji 
ni kuwepo kwa mipango tofauti ya kuendeleza na kusimamia rasilimali hizi ambayo inafanyika 
katika misingi ya kimkoa na kiwilaya bila kuzingatia hali halisi ya rasilimali za maji zilizopo 
katika Mabonde husika. 
 
Pamoja na jitihada za Serikali za kuendeleza huduma za maji kuanzia miaka ya 1970, 
kiwango cha upatikanaji wa huduma hizo sio cha kuridhisha.  Lengo la Sera ya Maji ya 1991 
lilikuwa kuwapatia wananchi wote maji safi na salama katika umbali usiozidi mita 400 ifikapo 
mwaka 2002.  Utekelezaji wa lengo hili unaonesha kuwa karibu 50% ya wananchi walio vijijini 
ndio wanaopata huduma hiyo.  Kiwango halisi ni chini ya hapo, kwani zaidi ya 30% ya miradi 
iliyojengwa vijijini haifanyi kazi vizuri kutokana na hali duni ya matengenezo na uendeshaji.  
Kwa upande wa huduma ya maji mijini, ni 73% ya wakazi wake ndio wanaopata huduma hiyo.  
Hata hivyo, kutokana na mitambo ya kusafishia maji katika baadhi ya miji kuchakaa na kukosa 
matengenezo, hali inayosababisha kutofanya kazi ipasavyo, hali ya ubora wa maji 
yanayopatikana sio ya kuridhisha. 
 
2. Umuhimu wa Sera 
 
Katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi tangu Sera ya Maji ilipotangazwa rasmi mwaka 1991, 
kumekuwepo na mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi na kijamii, yenye mwelekeo wa 
kushirikisha wananchi, Sekta Binafsi, na Halmashauri za Wilaya na za Miji, na kupungua kwa 
majukumu ya Serikali Kuu katika uendeshaji na utoaji wa huduma za jamii. Kwa mfano, 
mwaka mmoja baada ya Sera kupitishwa, mwaka 1992, nchi yetu iliweka sahihi kukubali 
kutekeleza Azimio la Rio kuhusu mazingira, hii ikiwa ni pamoja na kulinda rasilimali za maji 
dhidi ya uchafuzi. 
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Upungufu mkubwa katika Sera Maji ya mwaka 1991 upo kwenye mikakati ya utekelezaji wa 
malengo yaliyoainishwa, kwani Sera ililenga zaidi Serikali Kuu kuwa mwekezaji, mwendeshaji 
na msimamizi wa miradi ya maji vijijini na mijini, na mtunzaji wa rasilimali za maji. Upungufu 
mwingine ni kuhusiana na hifadhi ya rasilimali za maji na mazingira, suala ambalo halikupewa 
umuhimu unaostahili. 
 
Sababu ya msingi ya kuwa na Sera hii ni kuweka mfumo madhubuti na endelevu wa 
kuendeleza na kusimamia kikamilifu rasilimali za maji hapa nchini.  Hii ni pamoja na kuandaa 
na kutekeleza taratibu za kisheria na kuweka muundo wa kitaasisi wenye uwezo wa 
kutekeleza Sera hii.  Sera inalenga kuwashirikisha kikamilifu walengwa wa huduma za maji 
katika hatua mbalimbali za utekelezaji ikiwa ni pamoja na kubuni, kupanga, kujenga, 
kuendesha na kufanya matengenezo ya miradi ya maji na pia kuchangia gharama za utoaji 
wa huduma hizo. Sera pia, inalenga kutatua matatizo ya maji katika sekta mbalimbali za 
kijamii na kiuchumi, utunzaji na usimamizi endelevu wa rasilimali za maji na ushirikishaji wa 
wadau wote katika kusimamia rasilimali za maji hapa nchini. Sera hii itasaidia pia kuweka 
misingi endelevu ya kusimamia na kuendeleza kikamilifu rasilimali za maji katika hali ya 
mabadiliko ya kiutendaji hasa baada ya Serikali kupunguza majukumu ya moja kwa moja ya 
kutoa huduma hizo na kubakia na majukumu ya kuratibu, kushauri, kuwezesha, kusimamia na 
kutoa miongozo. 
 
Maji na Dira ya Taifa 2025 
 
Dira ya Taifa ya Mwaka 2025 inalenga kuinua hali ya maisha ya wananchi na kuwa na 
utawala bora unaozingatia Sheria na uchumi imara. Pamoja na mambo mengine, Dira ina 
malengo makuu yafuatayo: 
 

(i) Maisha bora yaliyo endelevu katika mazingira huru, yasiyokuwa na kukithiri kwa 
umaskini. 

(ii) Utawala bora unaozingatia Sheria. 
(iii) Uchumi imara, endelevu na wenye manufaa kwa wote. 

 
Ili kufanikisha malengo ya Dira ya Taifa ya 2025 ya kufuta umaskini, kuwa na chakula cha 
kutosha na cha uhakika, afya bora na kuwa na bayoanuai endelevu, maji ni moja ya nyenzo 
muhimu katika kufikia malengo haya.  Sera ya Maji na mapitio ya mifumo ya kisheria na ya 
kitaasisi inalengo la kufanikisha Dira hii. 
 
Maji na Mkakati wa Kitaifa wa Uondoaji Umaskini 
 
Mkakati wa Kitaifa wa Uondoaji Umaskini umebaini malengo ya muda wa kati na vigezo vya 
kupimia maendeleo ya azma hii. Ifikapo mwaka 2010 mkakati huu umejiwekea malengo 
makuu yafuatayo: 
 

(i) kupunguza umaskini kwa ukuaji wa uchumi wenye usawa. 
(ii) kuboresha maisha na uwezo wa wananchi kijamii. 
(iii) kuzuia uduni wa maisha miongoni mwa maskini. 

 
Ni muhimu vilevile kuzichukulia rasilimali za maji kama kiungo muhimu kati ya uzalishaji na 
usalama wa chakula na ustawi wa mazingira na bayoanuai.  Kutokana na kiwango cha maji 
kwa kila mwananchi kuzidi kupungua kadiri idadi ya watu inavyoongezeka, upo umuhimu wa 
kuongeza ufanisi wa uzalishaji wa chakula kwa kutumia maji kidogo.  Lililo muhimu zaidi ni 
kuwa na mizania sahihi ya matumizi ya maji, mahitaji ya maji na kiasi cha maji kilichopo.  Kwa 
kuwa maji ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, hapana budi kuandaa 
mikakati madhubuti ya kusimamia rasilimali hiyo ili iweze kutoa msukumo unaostahili kama 
ilivyoainishwa kwenye Dira ya Taifa.   
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3. Uandaaji wa Sera 
 
Sera hii imeandaliwa kwa kushirikisha kikamilifu wadau mbalimbali katika sekta ya 
zinazohusiana na maji hapa nchini.  Wadau muhimu katika ngazi mbalimbali za usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali za maji walishirikishwa kutoa maoni na ushauri wao kwenye 
makongamano na mikutano mbalimbali katika ngazi za Taifa, Mkoa na Wilaya.  Rasimu ya 
Sera hii ilipitiwa kwa kina na vyombo mbalimbali vikiwemo wizara, taasisi, vyuo na mashirika 
yasiyo ya kiserikali. 
 
4. Muundo wa Sera 
 
Sera hii imegawanyika katika maeneo makuu matatu kama ifuatavyo: 
 

(i) Usimamizi wa rasilimali za maji, 
(ii) Utoaji wa huduma ya maji vijijini, na 
(iii) Utoaji wa huduma ya majisafi na majitaka mijini. 

 
Sera kuhusu usimamizi wa rasilimali za maji inalenga kuweka na kuendeleza mfumo endelevu 
na madhubuti wa kusimamia rasilimali za maji hapa nchini, kwa faida ya kizazi cha sasa na 
vizazi vijavyo. Sera kuhusu huduma ya maji vijijini, inalenga kuboresha afya za wananchi 
waishio vijijini na kuchangia katika kupunguza umaskini uliokithiri kwa kutoa huduma endelevu 
ya maji safi, salama na ya kutosha.  Kuhusu huduma ya majisafi na majitaka mijini, Sera 
inalenga kuweka mfumo endelevu wa kutoa huduma hiyo kwa ufanisi na kwa bei nafuu ili 
kuwezesha makundi yote ya jamii yaishio mijini yafaidike na huduma hiyo.  Aidha, mbali na 
Sera yenyewe, mipango na mikakati mahsusi ya kuitekeleza itaandaliwa. 
 
5. Nyenzo za Utekelezaji wa Sera 
 
Nyenzo zifuatazo zitatumika katika utekelezaji wa Sera hii: 
 

(i) Nyenzo za Kiufundi: Nyenzo hizi ni pamoja na hatua ambazo hutumika kudhibiti 
matumizi ya maji zikiwemo ujenzi wa milango ya maji, mita za maji, na matumizi ya 
teknolojia zisizoathiri mazingira. 

(ii) Nyenzo za Kiuchumi: Nyenzo hizi ni pamoja na bei za maji, ada za kutumia maji, faini 
na vivutio vitakavyotumika kukuza biashara ya maji na kutoa changamoto katika 
kupunguza matumizi mabaya ya maji na kupunguza uchafuzi wa vyanzo vya maji.  
Nyenzo hizi zitasaidia pia katika ugawaji wa maji. 

(iii) Nyenzo za Kiutawala: Nyenzo hizi ni pamoja na mifumo ya usimamizi na utoaji wa 
taarifa mbalimbali, mipango ya rasilimali za maji, ikiwemo mipango ya kuhifadhi 
vyanzo vya maji, vielelezo mbalimbali juu ya mifumo ya rasilimali za maji na miongozo 
kuhusu rasilimali za maji. 

(iv) Nyenzo za Kisheria: Nyenzo hizi ni pamoja na udhibiti utakaosimamiwa na chombo 
cha kisheria na Serikali.  Hii ni pamoja na leseni za kuchukua maji kutoka kwenye 
vyanzo, na mapitio yake, miongozo, vibali vya kumwaga majitaka, maadili ya utoaji 
huduma za maji, viwango, tathmini za athari za mazingira, na makubaliano na 
mahusiano ya kimataifa kuhusu rasilimali za maji ya kimataifa. 

(v) Nyenzo za Udhibiti: Nyenzo za udhibiti ni pamoja na vyombo sahihi vya usimamizi wa 
Mabonde katika ngazi zote za  Mabonde pamoja na miongozo mbalimbali.  Aidha, 
miongozo na taratibu hizi zinajumuisha utoaji wa vibali, taratibu za wazi za utoaji hati 
za haki za utumiaji maji na udhibiti wa uchafuzi wa vyanzo vya maji. 

(vi) Nyenzo ya Ushirikishaji: Nyenzo hizi zinajumuisha uhamasishaji, elimu kwa umma, 
ushauri na majadiliano. 
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SEHEMU I: 
USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MAJI 
 
1. MAELEZO YA JUMLA 
 
1.1 Upatikanaji wa Rasilimali za Maji 
 
Pamoja na kwamba karibu 70% ya dunia imefunikwa na maji, ni 2
baridi. Asilimia sabini ya maji baridi yapo kwenye mifumo ya barafu
Greenland.  Kiasi cha maji baridi yaliyobakia (30%) ni maji yan
uliopo kwenye udongo, na maji chini na juu ya ardhi.  Theluthi 
yanapatikana katika mito, maziwa na katika kina kifupi chini y
kutumiwa na binadamu. 
 
Aidha, kiasi cha maji yote ya mito duniani (kilomita za ujazo 42,70
ya watu billion 5.85 kwa mwaka 1995, wastani wa maji kwa kila mt
za ujazo 7,300.  Kufuatana na ongezeko la watu, kiasi hiki cha m
tangu mwaka 1970. 
 
Hapa Tanzania, kiasi cha maji yanayofaa kwa matumizi ya binadam
sasa ni kilomita za ujazo 89 sawa na mita za ujazo 2,700 kwa 
ongezeko la watu nchini kutoka milioni 33 mwaka 2001, hadi milion
kiasi hiki cha upatikanaji wa maji kwa mtu kwa mwaka kitapungua 
ujazo 1,500, ikiashiria kwamba wakati huo patakuwepo na uhaba
maji chini ya mita za ujazo 1,700 kwa mtu kwa mwaka ni kiwango
uhaba wa maji. 
 
Rasilimali za maji zilizopo hapa nchini ni mito, maziwa, maeneo o
Zaidi ya nusu ya nchi inapata wastani wa mvua chini ya milimita
hewa aina ya monsoni huambatana na mabadiliko makubwa ya mv
hivyo kusababisha mabadiliko makubwa zaidi ya mitiririko ya mit
mvua zinaonesha kuwa maeneo ya Mashariki ya Pwani yanapa
1,000 kwa mwaka na sehemu kame zinapata mvua chini ya milim
za wastani wa milimita 1,200 hadi 2,600 kwa mwaka, zinapatikana
za Juu Kusini Magharibi; milima ya Kilimanjaro, Meru, Uluguru, Uka
sehemu kubwa ya Magharibi ya nchi.  Sehemu hizi zina mito inayo
Katika maeneo mengine ya nchi kukosekana kwa mvua za uhakika
mwaka) kunasababisha mito kuwa na maji kwa kipindi kifupi tu katik
 
Maji mengi hupatikana kwenye maziwa ambayo yana jumla ya e
mraba.  Ziwa Tanganyika ambalo lipo Magharibi mwa nchi, linapaka
Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na Zambia.  Ziwa hili ni la kwanz
na ufukwe mrefu barani Afrika na ni la pili kwa kuwa na kina kire
chanzo muhimu cha Mto Nile na la pili kwa ukubwa duniani, lina
Uganda na Tanzania.  Ziwa Nyasa ambalo lipo Kusini mwa nc
Malawi na Msumbiji, na lipo kwenye mfumo wa Bonde la Mto Zamb
 
Upatikanaji wa maji chini ya ardhi unatofautiana kulingana na jiolo
75% ya nchi ina miamba migumu chini ya ardhi, lakini pa
mipasukopasuko inakuwa na uwezo wa kuhifadhi maji chini y
miamba inayohifadhi maji ni ile yenye asili ya chokaa na ile yenye
vilivyochimbwa katika maeneo ya ukanda wa Pwani ambapo ku
chokaa na mchanga, vina uwezo wa kutoa maji ya kiasi cha mita z
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a kwa kuwa na kina kirefu 
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sehemu za Kaskazini na Kusini mwa nchi zenye miamba aina ya volkano ni nzuri kwa 
upatikanaji wa maji chini ya ardhi. Visima vilivyochimbwa katika maeneo hayo hutoa maji hadi 
kiasi cha mita 800 za ujazo  kwa saa.  Katika maeneo kadhaa, maji chini ya ardhi yana chumvi 
nyingi na madini ya aina ya fluoride, kwa matumizi ya binadamu.  Maji chini ya ardhi ndio 
chanzo cha majisafi na ya nyongeza katika sehemu nyingi nchini.  Aidha, maji hayo ndio 
chanzo cha uhakika kwa ajili ya matumizi mbalimbali katika sehemu kame nchini. 
 
1.2 Kupunguka kwa Rasilimali ya Maji 
 
Upungufu wa rasilimali ya maji na ongezeko la mahitaji ya rasilimali hiyo huathiri uwekezaji 
uliofanywa katika miradi inayotegemea maji, na hivyo kusababisha migogoro miongoni mwa 
watumiaji wa maji.  Katika baadhi ya sehemu, upanuzi wa maeneo ya umwagiliaji hasa wakati 
wa kiangazi husababisha kukauka kwa mito, na pia huathiri bayoanuai na maisha ya 
wanyamapori.  Matumizi mabaya ya maji, kama vile ufanisi mdogo wa umwagiliaji katika 
miradi mingi (unaokadiriwa kuwa kati ya 10% na 15%); na upotevu wa maji katika mifumo ya 
usambazaji wa maji kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, unaokadiriwa kufikia 52%, na ambao 
unasababishwa na kuvuja kwa mabomba ya maji, huchangia kuwepo kwa upungufu wa maji. 
 
1.3 Mfumo wa Sasa wa Usimamizi wa Rasilimali za Maji 
 
Mfumo wa sasa wa usimamizi na matumizi ya rasilimali za maji unasimamiwa na Sheria ya 
Matumizi na Usimamizi ya Maji Na. 42 ya mwaka 1974 na marekebisho yake.  Sheria ya 
Marekebisho Na.10 ya mwaka 1981 ilihusisha masuala ya udhibiti wa uchafuzi wa rasilimali 
za maji.  Hata hivyo, Sheria ya Matumizi ya Maji na Sheria nyingine zinazohusiana na maji, 
hazikidhi changamoto mpya za usimamizi wa rasilimali za maji zinazojitokeza nchini. 
 
Ili kuweza kusimamia, kupanga na kuendeleza rasilimali za maji, nchi imegawanywa katika 
Mabonde tisa (tazama ramani). Mabonde hayo ni:  (i) Pangani,   (ii) Wami/Ruvu, (iii) Rufiji, (iv) 
Ruvuma na Pwani ya Kusini, ambayo yote yanamwaga maji yake kwenye Bahari ya Hindi, na 
(v) Ziwa Nyasa, (vi) Ziwa Rukwa, (vii) Ziwa Tanganyika, (viii) Ziwa Victoria, na (ix) Bonde la 
Bubu, na Maziwa ya Eyasi na Manyara.  Usimamizi wa Mabonde ya maji ni mlolongo wa 
masuala na shughuli mbalimbali kuanzia kwenye vidakio vya maji hadi fukwe za bahari. 
 
2. MAJI NA MAENDELEO YA TAIFA KIUCHUMI NA KIJAMII 
 
Maji ni rasilimali muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi.  Binadamu anahitaji maji ya 
kunywa ili aishi, na pia kwa ajili ya matumizi yake mengine ya nyumbani.  Aidha, maji 
yanahitajika katika shughuli mbalimbali za kiuchumi kama vile uzalishaji viwandani, 
umwagiliaji mashamba, ufugaji, usafishaji wa madini, uzalishaji wa umeme, usafiri na 
uchukuzi, burudani na utalii. 
 
2.1 Matumizi ya Nyumbani 
 
Idadi ya watu kwa sasa inakadiriwa kuwa milioni 34, ambapo 80% kati yao wanaishi vijijini.  
Inakadiriwa kuwa ifikapo mwaka 2025 idadi ya wakazi nchini itaongezeka kwa karibu mara 
dufu, ambapo 60% kati yao wataishi vijijini.  Ongezeko hili litaathari upatikanaji wa huduma ya 
majisafi na majitaka na usafi wa mazingira kama hatua madhubuti hazitachukuliwa. Hivi sasa 
73% ya wakazi wa mijini wanapata huduma ya maji, wakati ambapo kwa vijijini ni 50%.  Hii 
inadhihirisha kuwa huduma ya maji bado si ya kuridhisha.  Mathalan, katika sehemu kame za 
katikati ya nchi, upatikanaji wa maji hata kwa ajili ya usafi wa mwili tu, bado ni tatizo kubwa. 
Wananchi, hasa wanawake na watoto hutembea umbali mrefu kutafuta maji. Uchumi wa nchi 
unaathirika kwa kukosekana kwa huduma ya maji ya kutosha mijini na vijijini. 
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2.2 Mifugo 
 
Mwaka 2000 mifugo ilichangia takriban 13.3% ya mchango wa Sekta ya Kilimo katika Pato la 
Taifa ambao ni 48.2%.  Asilimia 40 ya kaya za wakulima wa vijijini wanajihusisha na kilimo na 
ufugaji.  Mifugo pia ni chanzo cha nguvu kazi katika kilimo na usafirishaji.   Mifugo mingi ipo 
katika maeneo kame, ambayo yana uwanda wa nyasi kavu au mbuga na mvua kidogo kwa 
kilimo.  Tabia ya kuhamahama na idadi kubwa ya mifugo inasababisha migogoro ya maji na 
ardhi baina ya wafugaji na watumiaji maji wengine. Uhaba wa malisho na sehemu za 
kunyweshea mifugo, hususan wakati wa kiangazi, husababisha misongamano mikubwa ya 
mifugo katika maeneo machache yenye malisho na maji, hivyo kuathiri rasilimali za maji na 
mazingira.  Suala muhimu katika sekta hii ni jinsi gani mifugo itapewa maji ya kutosha na ya 
uhakika ili kupunguza migogoro na kuongeza mchango wa sekta hii katika Pato la Taifa. 
 
2.3 Kilimo 
 
Madhumuni makubwa ya Sera ya Taifa ya Kilimo ni kuhakikisha kuwa kunakuwepo na 
chakula cha kutosha katika ngazi ya taifa na kaya.  Mwaka 2000 Sekta ya Kilimo ilichangia 
48.2% ya Pato la Taifa.  Tanzania ina kiasi cha hekta milioni 43 za ardhi inayofaa kwa kilimo. 
Kati ya enelo hilo, ni hekta milioni 6.3 tu zinazolimwa ambazo ni sawa na 15% ya ardhi 
inayofaa kwa kilimo.  Hivi sasa Sekta ya kilimo inategemea kilimo cha mvua ambacho 
kinaathiriwa na ukame kutokana na mvua zisizo za kutosha wala za uhakika. 
 
Kilimo cha umwagiliaji ni kinga dhidi ya ukame, pia ni njia muhimu ya kuhakikisha kuwepo kwa 
akiba ya kutosha ya chakula.  Vilevile, kilimo cha aina hii kinachangia kuondoa umaskini kwa 
vile watu wengi wanaweza kulima mazao yenye bei kubwa kama vile mbogamboga na 
matunda.  Inakadiriwa kuwa Tanzania ina eneo la hekta milioni moja linalofaa kwa kilimo cha 
umwagiliaji.  Kati ya eneo hilo, ni hekta 150,000 tu ndizo zinazolimwa hivi sasa.  Karibu 80% 
ya eneo hili hulimwa kwa njia ya umwagiliaji wa asili ambao huchangia katika upotevu 
mkubwa wa maji. Eneo lilobaki (20%) lipo chini ya mashamba makubwa ya umwagiliaji 
yanayomilikiwa ama na serikali, taasisi au watu binafsi.  Katika Bonde la Mto Pangani, kwa 
mfano, mazao ya chakula yanayolimwa kwa njia ya umwagiliaji ni migomba, maharage, na 
mahindi; wakati mazao ya biashara ni maua, mpunga na kahawa.  Kilimo cha umwagiliaji 
kinatumia maji mengi na hivyo kuathiri upatikanaji wa rasilimali za maji kwa matumizi 
mengine.  Kwa mfano, katika Mabonde ya mito Pangani na Rufiji, mashamba ya umwagiliaji 
yapo upande wa juu wa mitambo ya kuzalishia umeme, hivyo kusababisha sekta hizi mbili 
kushindana katika matumizi ya maji yaliyomo katika mfumo wa mto mmoja. Aidha, shughuli za 
kilimo zinachangia katika uchafuzi wa maji kutokana na matumizi ya madawa ya kilimo na 
mbolea ambayo hatimaye huyeyuka na kuingia kwenye mikondo ya vyanzo vya maji wakati 
wa kipindi cha mvua. 
 
2.4 Viwanda 
 
Sekta ya viwanda ilichangia 8.3% ya Pato la Taifa mwaka 1999 na 8.4% mwaka 2000.  Aidha, 
mwaka 2000 Sekta hii ilikua kwa 4.8% ikilinganishwa na 3.6% mwaka 1999. Ongezeko la 
mchango na kukua kwa sekta ya viwanda linatokana na ukarabati wa viwanda 
vilivyobinafsishwa na uanzishwaji wa vingine vipya.  Uzalishaji viwandani hutegemea, 
miongoni mwa mambo mengine, uhakika wa upatikanaji wa huduma ya maji.  Kwa kuzingatia 
matarajio ya kukua kwa uchumi kati ya 1995 – 2025, mahitaji ya maji pia yataongezeka.  
Mchango wa Sekta ya viwanda katika Pato la Taifa unategemewa kuongezeka zaidi ya mara 
tatu ifikapo 2025. 
 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 inalenga kuubadilisha uchumi wetu kutoka ule unaotegemea 
kilimo chenye tija ndogo kwenda kwenye uchumi wa kisasa unaotegemea viwanda, na 
kuongeza mchango wa Sekta ya viwanda katika Pato la Taifa.  Kwa ajili hiyo, maji ya kutosha 
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na ya uhakika yanahitajika ili kuikuza sekta ya viwanda.  Hata hivyo, upo uwezakano wa 
uchafuzi na uharibifu wa rasilimali za maji kutokana na ongezeko la viwanda endapo majitaka 
na takataka nyingine kutoka viwandani vitaruhusiwa kuingia kwenye mikondo ya vyanzo vya 
maji bila kusafishwa. 
 
2.5 Madini 
 
Sekta ya Madini ni muhimu katika uchumi wa nchi na inakua kwa kasi.  Dira ya sekta ya 
madini kwa miaka 25 ijayo ni kuwa na Sekta Binafsi ambayo ni imara.  Mashirika ya umma ya 
uchimbaji madini yamebinafsishwa na wawekezaji binafsi wamefunguliwa milango chini ya 
utaratibu wa biashara huria.  Hivyo, Sekta ya Madini imevutia wawekezaji wengi wa nje.  
Wachimbaji binafsi wamo katika makundi muhimu wawili:- wachimbaji wadogo wadogo; wengi 
wao wakiwa ni wazalendo, na wachimbaji wakubwa, wengi wao wakiwa ni wa kutoka nje. 
 
Mchango wa Sekta ya Madini kwenye Pato la Taifa uliongezeka kutoka 2.1% mwaka 1999 
hadi 2.3% mwaka 2000.  Aidha, mwaka 2000 Sekta hii ilikua kwa 13.9% ikilinganishwa na 
9.1% kwa mwaka 1999.  Ongezeko hili limetokana na juhudi za Serikali za kutoa vivutio na 
mazingira mazuri kwa wawekezaji wakubwa na wadogo. 
 
Majukumu mapya ya Serikali ni kuendelea kuipa msukumo Sekta ya Madini ili iendelee kukua 
kwa kasi; ikiwa ni pamoja na kuhamasisha na kuendeleza wawekezaji wadogo vijijini.  
Umuhimu unawekwa kwenye uchimbaji salama usioathiri mazingira katika migodi mikubwa na 
midogo.  Maji mengi yanahitajika wakati wa usafishaji wa madini na hatimaye kuzalisha maji 
machafu yatokanayo na shughuli za usafishaji wa madini, ambayo yakimwagwa ovyo huathiri 
mazingira. 
 
2.6 Nishati 
 
Zaidi ya 60% ya umeme unaozalishwa hapa nchini unatokana na nguvu ya maji.  Upo pia 
uwezekano wa kuzalisha umeme katika Mto Mara na Mto Kagera.  Hata hivyo, uendelezaji wa 
mito hiyo unahitaji makubaliano na nchi shiriki.  Japokuwa maji mengi hayapotei katika njia hii 
ya uzalishaji umeme, kwani baada ya uzalishaji maji hurudishwa kwenye mkondo wake, tatizo 
lililopo ni kwamba, mabwawa mengi ya kuzalisha umeme yamejengwa sehemu ambazo ni 
kame na hivyo upotevu wa maji kwa njia ya mvukizo ni mkubwa. Kwa mfano, upotevu wa maji 
kwa njia hiyo kwenye mabwawa ya Mtera na Nyumba ya Mungu ni zaidi ya 30% ya maji 
yanayoingia kwenye mabwawa hayo.  Vyanzo vya maji kwa ajili ya uzalishaji wa umeme 
unaotokana na nguvu ya maji vitaendelezwa hasa katika Bonde dogo la Mto Kilombero, Mto 
Rufiji na Ziwa Nyasa. Masuala muhimu katika Sekta ya Nishati ni usimamizi wa mabwawa, 
migogoro ya watumiaji maji waliopo juu na chini ya mabwawa hayo, na athari katika 
mazingira. 
 
2.7 Uvuvi 
 
Tanzania imebahatika kuwa na rasilimali nyingi zitokanazo na uvuvi katika maji chumvi na 
maji baridi.  Sekta ya uvuvi ina mchango mkubwa kijamii na kiuchumi.  Sekta hii inachangia 
katika kuondoa umaskini, kuongeza akiba ya chakula na upatikanaji wa ajira.  Mchango wa 
sekta hii katika Pato la Taifa kwa mwaka 2000 ulikuwa 2.7% wakati ambapo mwaka 1999 
ulikuwa 2.6%.  Masuala muhimu katika sekta hii ni upatikanaji wa maji ya kutosha na yenye 
ubora unaofaa. 
 
2.8 Mazingira 
 
Kiasi cha maji kinachopita katika mto kwa ajili ya mazingira na kina cha maji ni muhimu sana 
kwa ajili ya bayoanuai, maeneo oevu na fukwe za bahari.  Upungufu wa maji katika mito 
husababisha viumbe hai waishio majini kupungua kwa sababu ya kupungua hewa ya oksijeni 
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na virutubisho vilivyomo kwenye maji. Majitaka yatokanayo na matumizi ya maji mijini, kama 
hayakusafishwa huchafua maji chini na juu ya ardhi.  Aidha, matumizi ya maji yasiyozingatia 
matumizi mengine husababisha uharibifu wa mazingira. Kwa mfano, viumbe hai katika Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha (Bonde la Mto Rufiji) wanaathirika kutokana na upungufu wa maji katika 
Mto Ruaha Mkuu unaosababishwa na kilimo cha umwagiliaji wakati wa kiangazi katika 
Uwanda wa Usangu. 
 
Maeneo mengi hapa nchini ni oevu ama kwa mwaka mzima, au kwa kipindi fulani cha mwaka.  
Maeneo haya pamoja na maeneo ya mafuriko yana jumla ya eneo la hekta milioni 2.7 ambayo 
ni mazalio ya viumbe hai ambavyo ni muhimu katika hifadhi ya mazingira.  Pia, maeneo haya 
yana viumbe hai adimu ambavyo vipo hatarini kutoweka.  Maeneo oevu ni muhimu katika 
shughuli za utalii, uvuvi, na uwindaji.  Aidha, maeneo hayo yanasaidia katika kupunguza athari 
za mafuriko, mmomonyoko wa ardhi, kujaa kwa tope kwenye mifereji na mabwawa.  Pia, 
maeneo hayo husaidia katika matumizi ya virutubisho na kuboresha hali ya hewa.  Maeneo 
ambapo mito huingia baharini ni muhimu kwa mazalio ya viumbe hai vya majini, utalii, na 
burudani.  
 
2.9 Wanyamapori na Utalii 
 
Maeneo yenye wanyamapori ni 28% ya eneo la Tanzania; kati ya eneo hilo 19% ni mbuga za 
wanyama ambapo hakuna watu wanaoishi.  Katika sehemu nyingine binadamu huishi katika 
maeneo yenye wanyamapori.  Wanyamapori huchangia karibu 2% ya Pato la Taifa.  
 
Utalii ni mojawapo ya sekta zenye uwezo mkubwa wa kuchangia kukua kwa uchumi wa taifa.  
Kwa mfano, nchi yetu ina ufukwe wa bahari ulio safi wenye urefu wa kilomita 804.  Pia, kuna 
maporomoko mazuri ya maji, mabonde, mito mikubwa, chemichemi za maji ya moto na hifadhi 
za taifa ambazo zinatoa burudani za kuvutia. Upungufu wa maji katika mito kadhaa wakati wa 
kiangazi huathiri maisha ya wanyamapori, na hivyo kuathiri utalii na uchumi wa nchi kwa 
ujumla. 
 
2.10 Misitu na Nyuki 
 
Tanzania ina karibu eneo la hekta milioni 33.5 za misitu. Karibu theluthi mbili ya eneo hilo ni 
mbuga ambayo ina ardhi inayoathirika kutokana na uchomaji moto na ongezeko la shughuli 
za kilimo, ufugaji na shughuli nyingine za kijamii na kiuchumi.  Misitu ni makazi ya viumbe hai 
na hutoa mchango mkubwa katika hifadhi ya rasilimali za maji.  Sekta ya misitu na ufugaji wa 
nyuki ilichangia 3% ya Pato la Taifa katika mwaka 2000. 
 
2.11 Usafirishaji katika Maji 
 
Tanzania haina mito mingi inayoweza kutumika kwa ajili ya usafiri.  Hii inatokana na tofauti 
kubwa ya miinuko iliyopo kutoka pwani hadi bara.  Hata hivyo, mito kama Rufiji, Kilombero, 
Kagera na Malagarasi inatumika kwa usafirishaji kwa kiasi fulani.  Pia, kuna mito kadhaa 
ambayo ina sehemu za vivuko ambavyo vinahitaji maji mengi na kina cha kutosha.  Aidha, 
usafiri unafanyika katika maziwa ya Victoria, Tanganyika na Nyasa. Katika kutumia vyombo 
vya usafiri upo uwezekano wa umwagaji mafuta na takataka nyingine majini na hivyo kuathiri 
ubora wa maji. 
 
2.12 Maji ya Kimataifa 
 
Tanzania inashirikiana na nchi jirani katika kumiliki rasilimali za maji ya kimataifa. Rasilimali 
hizo zinajumuisha Maziwa ya Victoria, Tanganyika, Nyasa, Chala na Jipe; pamoja na mito ya 
Kagera, Mara, Umba, Ruvuma na Songwe.  Kila Ziwa au Mto una tabia yake ya kihadrolojia, 
matatizo na changamoto zinazotofautiana katika usimamizi na uendelezaji wake.  Baadhi ya 
matatizo na changamoto hizo ni pamoja na masuala ya mazingira kama vile uchafuzi wa 
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vyanzo vya maji, mambo yahusuyo utunzaji wa bayoanuai, uhifadhi wa maji na maeneno 
oevu, menejimenti ya samaki katika vyanzo vya kimataifa, na kuzuia magugu maji.  Aidha, 
masuala mengine yanahusu mipango ya uendelezaji wa miradi ya umwagiliaji, maji kwa 
matumizi ya nyumbani na mifugo, na uzalishaji umeme. Yapo pia masuala ya kuimarisha 
mipaka ya nchi ambayo ni mito au maziwa, kurekebisha matumizi yake na kuhamisha maji 
kutoka Bonde moja kwenda Bonde jingine.  Ili kuweza kutumia kikamilifu maji ya kimataifa, 
juhudi zinapaswa kuelekezwa kwenye kufahamu mahitaji halisi ya Tanzania na kuwa na 
mipango ya kitaifa, na ya ushirikiano na nchi husika. 
 
3. CHANGAMOTO KATIKA USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MAJI NA MISINGI YA SERA 
 
3.1 Changamoto katika Usimamizi wa Rasilimali za Maji 
 
Ujenzi wa miradi na matumizi ya rasilimali za maji unatakiwa kuwa endelevu ili kukidhi mahitaji 
ya maji ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.  Katika kufanya hivyo itazingatiwa kuwa: 
 

(i) Maji kwa ajili ya mahitaji ya msingi ya binadamu yanakuwepo, ili kuleta ustawi wa 
jamii, na akiba ya maji ya kutosha kwa ajili ya hifadhi ya mazingira,. 

(ii) Maji kwa ajili ya uzalishaji wa chakula, umeme na shughuli nyingine za kiuchumi 
yanakuwepo. 

(iii) Viwango vya ubora wa maji vinafuatwa bila kuathiri hifadhi ya rasilimali hii; kuhakikisha 
kuwa shughuli za usimamizi wa rasilimali za maji zinagharimiwa; viwango vya ada za 
matumizi ya maji vinapangwa na mapato yanatumika katika usimamizi wa rasilimali za 
maji. 

(iv) Usimamizi wa rasilimali za maji unatekelezwa kwa pamoja kulingana na mahitaji 
mbalimbali. 

(v) Kuwepo kwa mikakati madhubuti ya kutatua matatizo ya matumizi ya rasilimali za maji. 
(vi) Kunakuwepo ushirikishaji wa walengwa wote katika mipango na maamuzi ya 

uendelezaji na usimamizi wa rasilimali za maji. 
(vii) Takwimu za rasilimali za maji zinakuwepo na zinapatikana kwa urahisi kwa wote, na 

kuwa miundombinu ya kukusanyia takwimu inakuwepo na inafanya kazi. 
(viii) Kunakuwepo mfumo imara wa kitaasisi utakaotatua migogoro inayohusu rasilimali za 

maji. 
(ix) Kunakuwepo wataalamu wa kutosha. 

 
3.2 Umuhimu wa Kuwa na Usimamizi wa Pamoja wa Rasilimali za Maji  
 
Katika kuzingatia masuala na matatizo ya usimamizi wa rasilimali za maji, upo umuhimu wa 
kuwa na usimamizi wa uwiano wa rasilimali za maji ili kuhakikisha kuwa maji hayawi kikwazo 
katika maendeleo ya taifa.  Mtazamo mpya ni kuwa na“Nchi ambapo kuna usimamizi 
endelevu wa rasilimali za maji kwa maendeleo ya jamii, uchumi na kwa mahitaji ya mazingira”.  
Utaratibu wa sasa una mtazamo wa kisekta, hauhusishi sekta mbalimbali katika kupanga 
matumizi kwa pamoja.  Utaratibu huu umetokana na mtazamo wa maendeleo ya kimkoa na 
hauweki mkazo katika uimarishaji wa miundo ya usimamizi wa rasilimali za maji.  Aidha, 
utaratibu kama huo unalenga kuendeleza rasilimali za maji na sio kuhifadhi na kusimamia 
rasilimali hizo, na unalenga kwenye udhibiti usioshirikishi kama nyenzo muhimu ya utekelezaji 
wa Sera.  Mfumo kamilifu unazingatia ushirikishaji, unaziunganisha sekta mbalimbali katika 
usimamizi wa maji, unatambua kuwa maji ni rasilimali yenye ukomo, unazingatia uhusiano wa 
matumizi ya ardhi na maji, na unatambua nafasi muhimu ya mfumo wa ekolojia katika uchumi 
wa taifa. 
 
Kimsingi, utaratibu mpya unaonesha mabadiliko ya fikra katika maeneo makuu matatu kama 
ifuatavyo: 
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(i) Ukamilifu:  mtazamo wa pamoja unaounganisha sekta mbalimbali za maji katika 
mipango na usimamizi unaohakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za maji. 

(ii) Uwezeshaji:  maamuzi yafanywe katika ngazi ya chini kadiri iwezekanavyo, kwa 
kushirikisha wadau katika kupanga, kusanifu na kutekeleza maamuzi. 

(iii) Uchumi:  Maamuzi katika Sekta ya Umma, Sekta Binafsi na jamii nzima katika 
matumizi ya maji yatazingatia thamani ya maji kadiri ya uhaba wa maji 
unavyoongezeka, upangaji wa bei za maji, kuchangia gharama na vivutio vingine 
vinavyohusu matumizi bora ya maji. 

 
3.3 Misingi ya Sera  katika Kusimamia Rasilimali za Maji 
 
Tangu mkutano wa Umoja wa Mataifa uliofanyika Mar del Plata, Argentina mwaka 1977, 
mikutano mbalimbali ya kimataifa kuhusu rasilimali za maji na mazingira imekubaliana juu ya 
misingi ya kuendeleza na kusimamia rasilimali za maji.  Makubaliano ya kimataifa juu ya 
misingi ya Maji na Maendeleo Endelevu, Dublin, 1992; na Mkutano wa Umoja wa Mataifa juu 
ya Mazingira na Maendeleo uliofanyika mjini Rio de Janeiro, 1992 (Agenda 21, Sura Na. 18) 
ni kama ifuatayo: 
 

(i) Maji ni rasilimali yenye kikomo, na inayoweza kuathirika kirahisi na ni muhimu kwa 
maendeleo ya jamii, uchumi na mazingira. 

(ii) Uendelezaji na usimamizi wa rasilimali za maji ufanyike kwa kushirikisha kikamilifu 
makundi mbalimbali katika jamii husika, hususan watumiaji maji, waandaaji wa 
mipango na wenye kutoa maamuzi. 

(iii) Wanawake ni watumiaji, wasimamizi na watunzaji wakuu wa maji na wanapaswa 
kushiriki kikamilifu katika maamuzi ya matumizi ya maji hayo. 

(iv) Maji yana thamani katika matumizi yake yote ikiwa ni pamoja na mazingira. 
 
Kutokana na uzoefu uliopatikana hapa nchini na nchi nyingine, misingi ifuatayo itatumika 
katika kusimamia kikamilifu rasilimali za maji: 
 

(i) Matumizi ya maji kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na kijamii 
 Maji ni rasilimali inayotumiwa na wote, hivyo matumizi yake yataamuliwa kulingana na 
sheria na taratibu zilizowekwa. 
 Mfumo wa ugawaji wa maji utabainisha na kutenganisha hati ya haki ya kutumia maji 
na umiliki wa ardhi. 
 Maji ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya binadamu na kwa ajili ya usafi wa mazingira ni 
mahitaji ya msingi. 

 
(ii) Kulinda na Kuhifadhi Rasilimali za Maji 

 Kanuni ya “Mchafuzi wa rasilimali za maji kutakiwa kulipa fidia ya uchafuzi kulingana 
na kiwango cha uchafuzi” itatumika.  
 Ufanisi na hifadhi ya maji katika aina zote za matumizi utawekewa mkazo. 
 Njia za kudhibiti mahitaji zitatumika sambamba na matumizi ya maji. 

 
(iii) Maji na Mazingira 

 Shughuli za kuendeleza rasilimali za maji zilenge kuboresha mazingira au kupunguza 
athari za uharibifu wa mazingira. 
 Mgao wa maji kwa ajili ya hifadhi ya mazingira utambuliwe na kupewa umuhimu 
unaostahili. 
 Maji kwa ajili ya mahitaji ya mazingira yatatambuliwa kwa kutumia taarifa sahihi za 
kisayansi kwa kuangalia viwango vya mahitaji katika vipindi tofauti vya mwaka kwa 
lengo la kulinda na kuhifadhi ikolojia ya Bonde husika. 

 
(iv) Kupanga na Kuendeleza Rasilimali za Maji 
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 Mabonde ya mito, makubwa na madogo, yatakuwa ndiyo maeneo ya kufanyia tathmini 
ya kupanga na kusimamia rasilimali za maji. 
 Mipango inayohusu rasilimali za maji itashirikisha wadau wote, na pia sekta mbalimbali 
husika. 
 Mipango itazingatia mahitaji yote ya bayoanuai na afya ya jamii. 

 
(v) Taarifa, Elimu na Mawasiliano 

 Taarifa na kumbukumbu, ikiwa ni pamoja na takwimu kuhusu maji juu na chini ya ardhi 
(wingi na ubora) na takwimu kuhusu mambo ya kijamii na kiuchumi, zinahitajika ili 
kusaidia katika kuchukua hatua zinazostahili, kwa shughuli zote zinazohusiana na 
maji. 
 Elimu ni muhimu kuhusu miradi yote ya maji, ili kuhakikisha kuwa miradi hiyo inakuwa 
endelevu na yenye manufaa kwa afya ya jamii.  
 Mawasiliano na upashanaji taarifa ni nyenzo muhimu katika ngazi zote za usimamizi 
wa rasilimali za maji. 

 
(vi) Maji ya Kimataifa 

 Ushirikiano wa aina zote kuhusu usimamizi wa rasilimali za maji ya kimataifa 
utazingatia misingi ya usawa na haki na kwa uwiano unaofaa. 
 Ushirikiano katika uendelezaji na usimamizi wa rasilimali za maji ya kimataifa 
utaimarishwa. 
 Ushirikiano wa kiufundi, na hasa kwenye nyanja za utafiti, ukusanyaji wa takwimu na 
kupeana taarifa, utapewa msukumo.  Hii itahakikisha kuwa wawakilishi halali wa 
wadau wanashirikishwa ili mfumo wa uwakilishi uwajibike kikamilifu. 

 
(vii) Mfumo wa Kitaasisi 

 Taratibu za kiutawala na za utoaji maamuzi zitawekwa ili kuhakikisha panakuwepo 
usimamizi wa pamoja wa rasilimali za maji katika Mabonde. 

 Majukumu ya kusimamia rasilimali za maji, na usimamizi wa sheria, ikiwa ni pamoja na 
kuweka viwango vya utunzaji endelevu wa rasilimali za maji, yatatenganishwa kitaasisi 
na yale ya utoaji wa huduma. 

 Ngazi za chini zitapewa madaraka zaidi katika kusimamia rasilimali za maji, kwa 
kuzingatia kanuni na taratibu zitakazowekwa. 

 Masuala ya kijinsia yatazingatiwa katika hatua zote za kusimamia rasilimali za maji. 
 Majukumu na uwajibikaji wa Serikali na uongozi katika ngazi zote yatafafanuliwa kwa 

uwazi na maeneo ya uwajibikaji yatabainishwa na kuwa rasmi. 
 Muundo na mfumo wa usimamizi wa rasilimali za maji utaandaliwa ili kurahisisha 

ushirikishaji wa mamlaka zote katika ngazi mbalimbali. 
 Ushirikishaji wa vyombo vya watumiaji maji pamoja na Sekta Binafsi ni suala la msingi. 
 Taasisi mbalimbali zinazosimamia rasilimali za maji, ikiwa ni pamoja na makundi shiriki 

katika ngazi zote, zitawezeshwa na kuimarishwa. 
 Mfumo wa usimamizi wa rasilimali za maji utakuwa wa uwazi na wenye kuwajibika kwa 

umma. 
 
4. MASUALA YA SERA KUHUSU USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MAJI 
 
Madhumuni ya usimamizi wa rasilimali za maji ni kuwa na matumizi endelevu ya rasilimali za 
maji kwa manufaa ya wananchi kwa kufuata misingi iliyowekwa. 
 
Madhumuni mahsusi ya usimamizi wa rasilimali za maji ni: 
 

(i) Kuweka utaratibu wa haki ya kuyafikia maji na ugawaji wa rasilimali za maji. 
(ii) Kuhakikisha kuwa shughuli za huduma za jamii na sekta za uzalishaji, na mazingira 

zinapata mgao wake kulingana na mahitaji. 
(iii) Kuhakikisha kuwa maji yanatumika kikamilifu na kwa ufanisi. 
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(iv) Kuweka msukumo katika usimamizi wa ubora na hifadhi ya rasilimali za maji. 
(v) Kuboresha usimamizi na hifadhi ya mifumo ya ekolojia na maeneo oevu. 
(vi) Kuweka msukumo katika kupanga na kusimamia rasilimali za maji kwa pamoja. 
(vii) Kuhamasisha wananchi na kupanua wigo wa ushirikishaji wa wadau katika kupanga 

na kuendeleza rasilimali za maji. 
(viii) Kuhakikisha kuwa vyombo vya kusimamia maji kimabonde vinatekeleza majukumu 

yake na panakuwepo uhuru wa kufanya maamuzi yake na kujiendesha vyenyewe 
kimapato. 

(ix) Kuendeleza ushirikiano wa kimataifa katika kupanga na kusimamia rasilimali za maji. 
(x) Kuweka msingi wa kuandaa mfumo wa usimamizi wa kitaasisi na kisheria kwa ajili ya 

kusimamia rasilimali za maji. 
 
4.1 Ugawaji na Matumizi ya Maji kwa Shughuli za Kijamii na Kiuchumi 
 
4.1.1 Maji kama Rasilimali ya Umma 
 
Lengo: Kuwa na utaratibu wa haki ya kuyafikia maji na ugawaji wa rasilimali za maji ili sekta 
zote za kijamii na kiuchumi ziweze kutekeleza majukumu yake kikamilifu. 
 
Rasilimali za maji katika nchi yetu ni muhimu kwa uhai na maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 
Uzalishaji mali katika sekta zote hutegemea upatikanaji wa maji kwa kiwango na ubora 
unaostahili.  Maji ni muhimu katika kujihakikishia hifadhi ya chakula, matumizi ya nyumbani na 
usafi wa mazingira, maendeleo ya mifugo, uzalishaji umeme, uzalishaji viwandani, uvuvi na 
kwa mahitaji ya wanyamapori na mazingira.  Rasilimali hii pia hutumiwa kama njia rahisi ya 
kutupia na kusafisha takataka mbalimbali kutoka viwandani, mijini na mashambani.  Ni dhahiri 
kuwa maji ni rasilimali ya umma yenye thamani kubwa.  Ili kuilinda na kuifanya iwe endelevu 
inahitaji kutunzwa na kuhakikisha kuwa inatumiwa kwa ufanisi, na kwa manufaa ya kizazi cha 
sasa na kijacho.  
 
Sheria na taratibu zitawekwa ili kuhakikisha kuwa, kama zilivyo rasilimali nyingine za taifa, 
kikatiba na kisheria, mmiliki mkuu wa rasilimali ya maji nchini kote ni Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, na kwamba kila mwananchi anayo haki sawa ya kutumia rasilimali hii kwa 
manufaa yake na Taifa. 
 
4.1.2 Kipaumbele Katika Matumizi ya Maji  
 
Lengo: Kuwa na kipaumbele katika kugawa maji ili kuhakikisha kuwa shughuli za huduma za 
jamii, mazingira na uzalishaji zinapata mgao wake kulingana na mahitaji kwa kuzingatia 
rasilimali zilizopo, na kuziwezesha kuongeza tija, na pia kuepusha migongano. 
 
Maji yanayofaa yanaendelea kupungua siku hadi siku kutokana na kuongezeka kwa mahitaji. 
Mathalan, katika kipindi cha miaka 15 iliyopita mahitaji ya maji yameongezeka kwa kiwango 
kikubwa kutokana na ongezeko la watu nchini, ongezeko la uzalishaji mali katika sekta 
mbalimbali hususan kilimo cha umwagiliaji, uzalishaji umeme, uzalishaji viwandani, utalii, 
uchimbaji madini, ufugaji, uvuvi na matumizi na kwa ajili ya usafi wa mazingira na mahitaji ya 
maji kwa ajili ya wanyamapori.  Aidha, upo upungufu wa maji unaosababishwa na uharibifu wa 
mazingira, hali inayosababisha vyanzo vingi vya maji kukauka au kupungua, na kuvifanya 
visiweze kukidhi mahitaji. Upungufu wa maji pia hutokana na kiwango kidogo cha mvua katika 
baadhi ya maeneo hapa nchini na hivyo kuvifanya vyanzo vingine vya maji kama mito, 
mabwawa n.k kutokuwa na maji ya kutosha.  Haya yote huathiri upatikanaji wa maji kwa 
matumizi ya nyumbani, uzalishaji wa chakula na umeme na hifadhi ya mazingira, hali 
inayosababisha migogoro na ushindani wa kutumia maji miongoni mwa sekta mbalimbali za 
kijamii na za kiuchumi. 
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Katika kupanga matumizi ya maji, umuhimu wa kwanza ni maji ya kutosha kukidhi mahitaji ya 
msingi ya binadamu.  Umuhimu wa pili ni maji yatakayotengwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya 
mazingira, ili kulinda mfumo wa ekolojia na bayoanuai ambayo ni sehemu muhimu ya 
rasilimali za maji kwa sasa na siku zijazo. Matumizi mengine yatapangwa kulingana na vigezo 
vya kijamii na kiuchumi, ambavyo vitafanyiwa mapitio ya mara kwa mara. Matumizi ya 
rasilimali za maji katika Mabonde ya kimataifa yatafuata msingi wa haki na usawa wa kutumia 
na kutunza maji hayo kiuwiano kulingana na makubaliano yatakayowekwa.  Aidha, uchukuaji 
wa maji na umwagaji wa majitaka kwenye vyanzo vya maji utahitajika uwe na kibali cha “haki 
ya kutumia maji” au “ haki ya kumwaga majitaka” ambacho kitatolewa kwa muda maalum. 
Vibali vya kutumia maji vitatolewa kwa kuzingatia misingi ya matumizi bora ya maji. Taratibu, 
vigezo na miongozo ya utoaji wa vibali hivyo zitatayarishwa na kutekelezwa. 
 
4.2 Hifadhi ya Maji, Udhibiti wa Ubora wa Maji na Kuzuia Uchafuzi  
 
4.2.1 Hifadhi ya Maji 
 
(a) Matumizi endelevu na hifadhi ya rasilimali za maji 
 
Lengo: Kuwa na misingi na taratibu za usimamizi wa ubora na hifadhi ya rasilimali za maji, 
pamoja na kuboresha na kulinda mifumo ya ikolojia na maeneo oevu. 
 
Maji yapo katika mito, mabwawa, malambo, maziwa, maeneo oevu, chemichemi na chini ya 
ardhi.  Maji haya hutumika kwa shughuli mbalimbali za kijamii na kiuchumi.  Pamoja na 
umuhimu wake, matumizi mabaya na uharibifu husababisha rasilimali hizi zisiwe endelevu na 
hivyo kuhatarisha mifumo ya ikolojia, afya za wananchi, uhakika wa hifadhi ya chakula, 
uzalishaji viwandani, na uwekezaji katika nyanja mbalimbali za kiuchumi na kijamii.  Migogoro 
iliyokwishajitokeza katika Mabonde ya Pangani na Rufiji ni kati ya uzalishaji umeme na kilimo 
cha umwagiliaji, hifadhi ya mazingira na kilimo cha umwagiliaji, uzalishaji umeme na hifadhi ya 
mazingira, na watumiaji wa maji walio juu na wale walio chini ya vyanzo vya maji.  Vilevile 
uchafuzi wa mazingira na vyanzo vya maji kutokana na kukua kwa miji na ongezeko la 
uzalishaji viwandani unachangia kupungua kwa ubora wa maji.  Hali hii isipodhibitiwa rasilimali 
zetu zitaathirika na hivyo kuvikosesha vizazi vijavyo haki zao za msingi.  Aidha, kutokuwa na 
mipango madhubuti ya pamoja ya matumizi ya maji miongoni mwa sekta mbalimbali, 
kukosekana kwa takwimu za kutosha kuhusu maji na matumizi ya maji yasiyo ya ufanisi, 
kunafanya tatizo hili kuwa kubwa zaidi. 
 
Ili kuhakikisha kuwa rasilimali zetu za maji zinatumika kiuendelevu, zinahifadhiwa na kwamba 
mifumo ya ikolojia na bayoanuai inadumishwa mambo yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Usimamizi wa rasilimali za maji utalenga jinsi maji yatakavyotumika kwa manufaa na 
kwa ufanisi, na ugawaji wake kuzingatia uendelevu wa rasilimali hiyo. Aidha, uratibu, 
ufuatiliaji na tathmini za mara kwa mara, vitafanywa ili matatizo yaweze kubainishwa 
na hatua za kuirekebisha hali hiyo kuchukuliwa mapema. 

(ii) Vivutio vya kibiashara, pamoja na njia za kiutawala na kisheria zitatumika kama 
mojawapo ya vichocheo vya kuhifadhi maji. 

(iii) Wenye kutoa huduma za maji mijini na vijijini, wazalishaji umeme, wamwagiliaji wa 
maji mashambani, wazalishaji viwandani na migodini, n.k watalazimika kuongeza 
ufanisi wa mifumo yao ya utoaji na usambazaji maji ili kuzuia upotevu wa maji usio wa 
lazima. 

(iv) Pale itakapoonekana kuwa inafaa, uvunaji wa maji ya mvua, usafishaji wa majitaka ili 
yatumike tena, na usafishaji wa maji ya bahari utafanyika ili kuongeza wingi wa maji 
kwa matumizi mbalimbali. 

 
(b) Uendelezaji Endelevu wa Rasilimali ya Maji Chini ya Ardhi 
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Lengo: Kuwa na matumizi endelevu ya rasilimali ya maji chini ya ardhi kwa faida ya kizazi cha 
sasa na kijacho. 
 
Maji chini ya ardhi ni chanzo muhimu kwa matumizi ya binadamu, mifugo na umwagiliaji, 
viwanda, n.k.  katika maeneo mengi nchini.  Katika baadhi ya maeneo nchini ambayo yana 
uhaba mkubwa wa maji, kama vile Mikoa ya Shinyanga, Pwani, Mwanza, Arusha, Mara, 
Tabora, Dodoma, Singida, Mtwara na Lindi, chanzo hiki ni cha uhakika zaidi kuliko maji ya juu 
ya ardhi. Hivi sasa, uendelezaji wa rasilimali ya maji chini ya ardhi unafanywa bila kuwa na 
uhakika wa wingi na ubora wa maji yaliyopo kutokana na ukosefu wa takwimu na kutokuwa na 
kanuni mahsusi za uratibu na ufuatiliaji.  Hali hii imesababisha baadhi ya sehemu kuwa na 
matumizi chini ya uwezo wa chanzo na mahali pengine kuwa na matumizi zaidi ya uwezo wa 
chanzo.  Matumizi zaidi ya uwezo wa chanzo huleta mwingiliano wa vyanzo vilivyopo, na pia 
husababisha maji ya bahari kuingia kwenye miamba ya kuhifadhi maji kwa maeneo ya pwani. 
Aidha, Sekta Binafsi imeanza kushiriki kwa kiwango kikubwa katika uendelezaji wa rasilimali 
hii hasa katika kutoa ushauri wa kitaalamu, na makampuni ya kuchimba visima nayo 
yanajihusisha moja kwa moja na uendelezaji wa rasilimali hii.  Hata hivyo hapajawekwa 
taratibu na miongozo iliyo kamilifu inayosimamia uendelezaji wa rasilimali hii, na hivyo 
kuhatarisha uendelevu wake. 
 
Ili kuweka misingi imara ya uendelezaji na matumizi ya rasilimali ya maji chini ya ardhi mambo 
yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Vyanzo vya maji chini ya ardhi vitasimamiwa kwa kuzingatia mfumo wa miamba 
inayohifadhi maji, pamoja na mfumo wa Mabonde. 

(ii) Utaratibu wa kudhibiti uchafuzi wa vyanzo hivi utawekwa na kutekelezwa. 
(iii) Maeneo yanayochajisha maji chini ya ardhi, yenye miamba inayohifadhi maji chini ya 

ardhi, na yale ambayo yamo hatarini kuathirika au maji yake hayana ubora unaofaa 
yataainishwa, na kutambuliwa na kulindwa dhidi ya uchafuzi na uharibifu.  Pale 
ambapo itaonekana inafaa, maeneo hayo ya vyanzo muhimu yatatengwa na 
kutangazwa kuwa ni maeneo ya hifadhi. 

(iv) Shughuli za tathmini, utafiti na udhibiti wa uchimbaji visima zitaimarishwa. 
(v) Taratibu, miongozo na usimamizi wa shughuli za kuendeleza rasilimali za maji chini ya 

ardhi ikiwa ni pamoja na kuchimba, kuendeleza na kuendesha miradi ya maji kutokana 
na visima zitafanyiwa mapitio na kusambazwa. 

 
4.2.2 Usimamizi wa Ubora na Udhibiti wa Uchafuzi wa Maji 
 
Lengo: Kuwa na rasilimali za maji zenye ubora na wingi unaotakiwa. 
 
Uchafuzi wa rasilimali za maji umekuwa ukisababishwa na majitaka toka majumbani na 
madawa ya kilimo, shughuli za usafishaji wa madini, n.k.  Yote hayo huchangia kupunguza 
ubora wa maji na kuyafanya yasiweze kutumika au kuhitaji fedha nyingi kuyasafisha.  Aidha, 
ongezeko la shughuli za binadamu, ikiwa ni pamoja na matumizi ya ardhi, uchepuaji holela wa 
maji na uchafuzi wa maji unaathiri wingi na ubora wa rasilimali za maji zilizopo. Kwa kawaida 
uamuzi wa chanzo kipi cha maji kitumike hutegemea usafi na ubora wa maji katika chanzo 
hicho.  Tatizo lingine ni kuwepo kwa magugu maji katika Ziwa Victoria na sehemu zingine za 
mito na mabwawa, kunakotokana na kuongezeka kwa virutubishi. 
 
Ili kurekebisha hali hii maji yatalindwa dhidi ya uchafuzi kwa kuchukua hatua zifuatazo: 
 

(i) Tathmini za mara kwa mara za ubora wa maji zitafanyika ili kubaini hali halisi na 
kuchukua hatua za haraka pale ambapo ubora wa maji utaonekana kupungua. 

(ii) Masuala ya wingi na ubora wa maji yatashughulikiwa kwa pamoja. 
(iii) Utaratibu wa “mchafuzi wa maji kulipa fidia kulingana na kiwango cha uchafuzi 

aliousababisha” utatumiwa pamoja na hatua nyingine za kisheria na kiutawala.  
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(iv) Wanaoendesha viwanda, mamlaka za miji, umwagiliaji wa mashamba makubwa na 
migodi watalazimika kukusanya na kuhifadhi takwimu sahihi za kiwango cha uchafu 
unaoingia kwenye vyanzo vya maji na kuziwasilisha kwa mamlaka husika. 

(v) Uhamasishaji wa umma juu ya umuhimu wa kutunza rasilimali za maji dhidi ya 
uchafuzi ikiwa ni pamoja na ule unaotokana na matumizi holela ya madawa ya kilimo 
utafanywa. 

 
4.3 Maji na Mazingira 
 
Lengo: Kuwa na usimamizi wa maji unaolinda mazingira na mifumo ya ikolojia na bayoanuai. 
 
Maji ni muhimu katika kudumisha mfumo wa ikolojia na hifadhi ya mazingira, ambao 
unajumuisha maeneo oevu, uwanda wa mafuriko na milango ya mito inapoingia baharini na 
fukwe za bahari. Mfumo huu unafanya kazi kubwa ya kihadrolojia na ya kiikolojia kama vile 
kuchuja uchafu kwenye maji, kulinda viumbe hai, kudumisha mizania ya maji chumvi na maji 
baridi kwenye milango ya mito, n.k.  Aidha, usimamizi wa mfumo huu ni sehemu muhimu ya 
usimamizi wa pamoja ya rasilimali za maji lakini hapajawekwa kanuni na taratibu muafaka za 
kuhakikisha uendelevu wa maeneo haya muhimu ya kiikolojia.  Usimamizi kamilifu wa 
rasilimali za maji kwenye mabonde ni mlolongo wa shughuli mbalimbali zinazohusiana na maji 
kuanzia juu hadi fukwe za bahari. Shughuli hizi zinatakiwa kupangwa kwa uangalifu ili 
kuongeza ubora wa maji na kupunguza athari kwenye mazingira.  Aidha, shughuli mbalimbali 
za matumizi ya ardhi kama vile kulima kwenye miinuko mikubwa na kukata miti 
kunasababisha mmomonyoko wa ardhi na huchangia ongezeko la tope ambalo hutiririka 
kwenye mabwawa ya maji na kupunguza ujazo wa mabwawa.  Tope likiwa jingi pia huchafua 
maji na kufanya usafishaji wake kwa ajili ya matumizi ya nyumbani kuwa wa gharama kubwa.  
 
Ili kulinda mifumo ya ikolojia na bayoanuai ambayo kwa pamoja ni sehemu muhimu ya mfumo 
endelevu wa rasilimali za maji hatua zifuatazo zitachukuliwa: 
 

(i) Mahitaji ya maji kwa ajili ya mazingira ikiwa ni pamoja na wingi na vina vya maji kwa 
nyakati mbalimbali, juu na chini ya ardhi yatabainishwa kwa kutumia njia bora za 
kisayansi, na maji hayo yatatengwa kwa ajili hiyo. 

(ii) Ili kukabiliana na tatizo la mmomonyoko wa ardhi wananchi watahamasishwa na 
kuelimishwa juu ya njia bora za matumizi ya ardhi. 

 
4.4 Tathmini, Mipango na Maendeleo ya Rasilimali za Maji 
 
4.4.1 Tathmini ya Rasilimali za Maji 
 
Lengo: Kuwa na msingi bora na endelevu wa kusimamia na kuandaa mipango ya matumizi ya 
rasilimali za maji. 
 
Tathmini ya wingi na ubora wa rasilimali za maji juu na chini ya ardhi ni msingi wa kuandaa 
mipango endelevu ya rasilimali za maji.  Kwa ujumla, mipango thabiti haiwezi kufanyika bila 
tathmini ya kina kuhusu rasilimali za maji zilizopo.  Tathmini hii inazingatia sekta zote katika 
ngazi ya bonde na taifa na inahusu ukusanyaji wa takwimu za wingi na ubora wa maji, hali 
yake, mahali inapopatikana na mwenendo wa matumizi, na namna ambavyo maji hayo 
hukidhi matumizi na matakwa ya matumiaji.  Aidha tathmini hii ni pamoja na miradi kwa ajili ya 
matumizi ya maji na ile ya kukabiliana na majanga mbalimbali yatokanayo na maji kama vile 
mafuriko na ukame.  Kwa sasa mfumo wa mtandao wa ukusanyaji wa takwimu za kuwezesha 
kufanya tathmini sahihi umeharibika vibaya kutokana na ukosefu wa nyenzo na vitendea kazi.  
Jambo hili limesababisha udhaifu mkubwa kiutendaji na hivyo mipango mingi ya uendelezaji 
wa rasilimali za maji kutofanyiwa tathmini kamilifu.  Jambo hili linaweza kusababisha usanifu 
dhaifu ambao unaweza kulitia hasara taifa kwa miradi kushindwa kukidhi matarajio, ama 
usanifu wa miradi ghali na hivyo taifa kutumia fedha nyingi. 
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Ili kuwa na msingi bora na endelevu wa kusimamia maendeleo na mipango ya matumizi ya 
rasilimali za maji: 
 

(i) Tathmini ya rasilimali za maji itafanywa kwa kutumia taarifa sahihi za kisayansi. 
(ii) Hali ya wingi na ubora wa maji yaliyopo juu na chini ya ardhi na matumizi yake, 

itaainishwa na kufanyiwa tathmini ya mara kwa mara kwa misingi ya kibonde na 
mikondo ya maji chini ya ardhi, na taarifa hizo kupatikana kiurahisi kwa watumiaji maji, 
wadau na wenye kutoa maamuzi. 

 
4.4.2 Mipango na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji 
 
Lengo: Kuwa na mipango endelevu ya matumizi ya rasilimali za maji. 
 
Miradi mingi ya kutumia rasilimali za maji imetekelezwa kisekta bila kuzingatia kikamilifu 
mahitaji ya sekta na wadau wengine.  Matokeo yake ni kwamba miradi mingi ama haitimizi 
malengo yake, imekufa, au imekumbwa na uhaba wa maji wa mara kwa mara hadi kufikia 
hatua ya kujenga dhana ya kuanza kuhamisha maji kutoka Bonde moja na kuyapeleka 
kwenye Bonde lenye uhaba wa maji.  Utekelezaji wa kuhamisha maji unaweza ukawa na 
madhara makubwa iwapo hapatakuwepo na taratibu, miongozo na vigezo vitakavyosimamia 
jambo hili.  Aidha, uendeshaji wa miradi kama vile mabwawa ya uzalishaji umeme na miradi 
mikubwa ya umwagiliaji mashamba hauzingatii mahitaji ya mazingira na hivyo kuhatarisha 
uhai wa mifumo ya ikolojia na bayoanuai. 
 
Mipango madhubuti ni mojawapo ya majukumu muhimu katika kusimamia rasilimali za maji.  
Masuala mbalimbali ya kiufundi na kisera yanajumuishwa katika kuendeleza na kusimamia 
mipango hii. Kwa muda mrefu uandaaji wa mipango ya rasilimali za maji umekuwa ukifanyika 
kisekta, kimkoa au kimradi hali ambayo imesababisha migongano miongoni mwa watumiaji 
wa maji.   
 
Ili kuwa na mipango bora ya matumizi ya maji: 
 

(i) Mipango ya kutumia rasilimali za maji itafanywa kwa misingi ya Mabonde na kwa 
kushirikisha sekta na washikadau mbalimbali.  Ngazi za mipango ya matumizi ya maji 
ni Taifa, Bonde, Wilaya na ngazi ya chini ya watumia maji. Aidha, mipango ya 
utekelezaji itajumuisha masuala ya matumizi ya ardhi, maji na mazingira. 

(ii) Uendelezaji wa rasilimali za maji juu na chini ya ardhi utafanywa kulingana na mipango 
ya Bonde husika. 

(iii) Miradi yote mikubwa ya maji ikiwa ni pamoja na ya ujenzi wa mabwawa makubwa, 
uvunaji wa maji ya mvua, milango ya kuchukua maji, vituo vya kusukuma maji na 
uchimbaji wa visima, matumizi ya maji chini ya ardhi na uhamishaji wa maji kutoka 
Bonde moja kwenda Bonde jingine; itatakiwa kufanyiwa tathmini kuhusu athari zake 
katika mazingira na kaputa kibali. 

 
4.5 Takwimu na Taarifa 
 
Lengo: Kuwa na takwimu na taarifa sahihi, zinazopatikana kwa wakati zinapohijiwa kwa ajili ya 
usanifu, ujenzi na uendeshaji wa miradi mbalimbali. 
 
Takwimu na taarifa sahihi zinahitajika kuwezesha kufanya tathmini mbalimbali za hali ya maji, 
kuandaa mipango, ujenzi na uendeshaji wa miradi.  Aidha, takwimu zinahitajika pia ili 
kuwezesha kufanya maamuzi na kuchukua hatua sahihi kuhusu shughuli za usimamizi, 
ugawaji na uendelezaji wa rasilimali za maji.  Mfumo ulio bora wa usimamizi wa rasilimali za 
maji ni ule wenye uwezo wa kutoa takwimu na taarifa sahihi za wingi, ubora na matumizi ya 
maji kwa wakati unaotakiwa.  Hivi sasa mtandao wa vituo vya ukusanyaji wa takwimu na 
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taarifa mbalimbali umevurugika kutokana na kukosekana kwa nyenzo na vitendea kazi na 
hivyo kuathiri mfumo mzima wa kupata taarifa na takwimu.  Hali hii ya kukosekana kwa taarifa 
muhimu za maji kunafanya miradi isiwe endelevu, bali kuwa ya gharama kubwa kujenga, 
hafifu kiasi cha kutokuwa na ufanisi.  Aidha, kukosekana kwa taarifa muhimu kunafanya 
mipango ya kukabiliana na majanga isiweze kuandaliwa na kutekelezwa kwa ukamilifu.  
Pamoja na udhaifu huo, kwa sasa hakuna mfumo madhubuti wa pamoja wa upatikanaji na 
usimamizi wa taarifa baina ya sekta zote husika na wadau mbalimbali. 
 
Ili kuwa na taarifa sahihi za rasilimali za maji mambo yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Mfumo uliopo wa kukusanya, kuchambua, kuhifadhi takwimu na kutoa taarifa 
mbalimbali za rasilimali za maji utaimarishwa katika ngazi za Taifa na Mabonde.  
Aidha, uwezo wa kukusanya takwimu, kusimamia taarifa na kufanya tathmini ya 
rasilimali za maji utaimarishwa na utarahisishwa, wa gharama nafuu na unaozingatia 
mahitaji ya wadau. 

(ii) Uratibu na ubadilishanaji wa takwimu na taarifa miongoni mwa wadau mbalimbali wa 
ndani na nje ya nchi utaimarishwa ili kuongeza ujuzi, ufanisi na ushirikiano. 

(iii) Mamlaka za udhibiti katika ngazi ya Taifa na Bonde zitawezeshwa kisheria kupata 
takwimu mbalimbali kutoka kwa watumiaji wa maji. 

 
4.6 Utafiti na Maendeleo ya Teknolojia 
 
Madhumuni: Kuboresha maarifa, taarifa na mawasiliano baina ya jamii na watumiaji maji. 
 
Usimamizi wa rasilimali za maji unapaswa kujumuisha masuala ya mazingira, ikolojia na 
maendeleo ya jamii na uchumi kwa lengo la kutatua matatizo ya utoaji huduma.  Hii ni pamoja 
na utafiti, kazi za kiufundi, udhibiti wa kiutawala na kisheria.  Utafiti na uendelezaji wa mbinu 
za kisasa za kisayansi na kiteknolojia unahitajika ili kuleta ufanisi na kupunguza gharama.  
Hivi sasa shughuli za utafiti au uvumbuzi wa teknolojia nyepesi na ya gharama nafuu 
unafanywa kwa kiwango kidogo sana na sio endelevu.  Aidha, hakuna uratibu baina ya sekta 
husika, na matokeo ya utafiti hayasambazwi kwa wadau.  Kutokana na udhaifu huo, Taifa 
limeendelea kutumia teknolojia ambazo sio muafaka kwa mazingira ya nchi yetu. 
 
Ili kuboresha shughuli za utafiti wa rasilimali za maji, yafuatayo yatafanyika: 
 

(i) Uanishaji wa mahitaji ya utafiti na maendeleo ya teknolojia utafanywa. 
(ii) Vituo vya utafiti na maendeleo ya teknolojia ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 

za maji vitaanzishwa, na juhudi za watafiti wa hapa nchini zitatambuliwa na 
kuhamasishwa.  

(iii) Ushirikiano kati ya taasisi za utafiti ndani na nje ya nchi utaimarishwa. 
 
4.7 Mafunzo na Maendeleo ya Watumishi 
 
Lengo: Kuwepo wataalamu wa kutosha wa kutekeleza kazi mbalimbali za rasilimali za maji. 
 
Kazi zinazohusu rasilimali za maji ni pamoja na ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu, 
uainishaji na utumiaji wa takwimu, kufanya tathmini mbalimbali, ugawaji wa maji, ukaguzi na 
ufuatiliaji, uandaaji wa mipango ya matumizi ya maji, utafiti na kazi mbalimbali za kiutawala na 
utekelezaji wa sheria.  Huduma hizi kwa ujumla zinahitaji utaalam na ujuzi maalum.  Kwa sasa 
utekelezaji wa kazi hizi unaathirika kwa kiwango kikubwa kutokana na ukosefu wa watumishi 
wa kutosha na mafunzo ya uendelezaji wa watumishi waliopo.  Aidha, watumishi wa fani 
mbalimbali za rasilimali za maji wameendelea kupungua kutokana na kuacha kazi, kustaafu 
au vifo. 
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Kuwepo kwa utaalamu unaohitajika miongoni mwa watendaji, watumiaji na viongozi wa ngazi 
zote ni muhimu kwa ajili ya ufanisi katika usimamizi wa rasilimali za maji.  Kinachohitajika ni 
kuwepo kwa wataalam wenye ujuzi katika fani za haidrolojia, haidrojiolojia, ubora wa maji, 
sheria za maji, usuluhishi wa migogoro ya matumizi mbalimbali ya maji kitaifa, kutambua na 
kutumia teknolojia bora, pamoja na watalaamu wa mipango na usimamizi wa rasilimali za 
maji. Hivi sasa uwezo wa kushughulikia masuala mbalimbali yanayohusu rasilimali za maji 
unazidi kupungua kutokana na kutokuwepo wahitimu wa kutosha kutoka vyuo vyetu vya 
ufundi na vya elimu ya juu. 
 
Ili kuwepo na wataalamu wa kutosha hatua zifuatazo zitachukuliwa: 
 

(i) Tathmini itafanywa kuhusu hali ya utumishi iliyoko hivi sasa ikilinganishwa na mahitaji 
na matokeo ya tathmini hiyo itakuwa ndiyo kigezo cha uandaaji wa mipango ya 
mafunzo kazini. 

(ii) Mipango ya kuajiri wataalam mbalimbali katika fani ya usimamizi wa rasilimali za maji 
kulingana na mahitaji itaandaliwa na kutekelezwa.  

 
4.8 Kujikinga na Majanga 
 
4.8.1 Mafuriko 
 
Lengo: Kuwa na mipango ya kujikinga na madhara ya mafuriko. 
 
Katika nchi yetu majanga ya mafuriko yamekuwa yakitokea mara kwa mara.  Kumekuwepo na 
mafuriko ya kawaida yanayotokana na mvua kubwa, na yale yanayotokana na maporomoko 
ya ardhi.  Mafuriko katika Mabonde kama vile Rufiji yamesababisha vifo vya watu na upotevu 
wa mali na uharibifu wa miundombinu.  Maafa ya mafuriko yamekuwa yakishughulikiwa bila 
ya kuwepo kwa taarifa kamilifu na pia uratibu wa kutosha baina ya sekta mbalimbali, na hivyo 
juhudi za kukabiliana nayo zimelenga zaidi katika kukabiliana na tukio la janga badala ya 
kujikinga ili kupunguza madhara.  Aidha, hakuna miundombinu ya kihaidrolojia ya kutoa 
tahadhari ya juu ya uwezekano wa kutokea janga la mafuriko.  Kutokana na udhaifu huo 
mafuriko makubwa yametokea kwa ghafla na hivyo kusababisha madhara makubwa. 
 
Ili kuondoa udhaifu huu yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Vitaanzishwa vituo maalum vya kukusanya takwimu za mafuriko na kuimarisha vile 
vilivyopo vya kupima mitiririko ya maji, ili taarifa ziweze kupatikana mapema na 
wananchi kupata taarifa hizo mapema. 

(ii) Sehemu ambazo zipo hatarini kuathirika kwa mafuriko na maporomoko ya ardhi 
zitabainishwa na kuonyeshwa kwenye ramani.   

(iii) Wananchi watahamasishwa kutokujenga kwenye maeneo yenye uwezekano wa 
kukumbwa na mafuriko au maporomoko ya ardhi.   Aidha, maeneo ya hatari 
yatatengwa na kuzuiwa kisheria. 

 
4.8.2 Ukame 
 
Lengo: Kupunguza madhara yatokanayo na ukame. 
 
Ukame umekuwa ukitokea mara kwa mara na kusababisha kuharibika kwa mazao na hivyo 
kupunguza uhakika wa chakula, na kuathiri mifugo.  Aidha, kupungua kwa wingi wa maji 
mitoni na kwenye mabwawa kumeathiri shughuli mbalimbali zinazotegemea maji kama vile 
uzalishaji umeme.  
 
Ili kukabiliana na athari zitokanazo na ukame hatua zifuatazo zitachukuliwa: 
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(i) Mipango ya kukabiliana na ukame itaandaliwa kwa kushirikiana na sekta na taasisi 
mbalimbali kama Wakala wa Hali ya Hewa. 

(ii) Utaratibu na vigezo vya kurekebisha migao ya maji uitaimarishwa ili kupunguza 
madhara ya ukame kwa sekta zote za huduma za jamii na uchumi. 

 
4.8.3 Usalama na Umiliki wa Mabwawa 
 
Lengo: Kuwa na taratibu za kuhakikisha usalama na umiliki wa mabwawa. 
 
Mabwawa ni miundombinu muhimu ya kukinga maji kwa ajili ya matumizi mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuzuia mafuriko, kurekebisha mwenendo wa mito na kupunguza athari za 
mafuriko.  Hata hivyo, ujenzi wa mabwawa kwenye mito unaambatana na kuhatarisha maisha 
na mali za watu wanaoishi ukanda wa chini ya mabwawa hayo kutokana na uwezekano wa 
mabwawa hayo kubomoka.  Hivi sasa, hakuna miongozo imara na sheria inayoangalia suala 
zima la usalama, uandikishaji na umiliki, na ufuatiliaji wa mwenendo wa matumizi wa 
mabwawa.  Mmomonyoko wa ardhi utokanao na matumizi ya ardhi na mvua husababisha 
mabwawa kujaa matope na hivyo kufupisha uhai wake, lakini hakuna kanuni zilizowekwa 
zinazohusu matumizi ya ardhi inayozunguka mabwawa kwa nia ya kuyalinda.  Aidha, 
uendeshaji wa mabwawa usiozingatia kanuni na taratibu zilizowekwa unaweza pia 
kuhatarisha usalama wa mabwawa hayo na upotevu wa maji. 
 

(i) Mabwawa yatajengwa, kuendeshwa na kukarabatiwa na wamiliki kufuatana na 
miongozo na kanuni zitakazoandaliwa. 

(ii) Mabwawa yote yatamilikiwa na waliowekeza kwenye ujenzi wa mabwawa hayo 
kufuatana na miongozo na kanuni zitazoandaliwa. 

(iii) Maji yaliyomo kwenye mabwawa hayo yatamilikiwa na Serikali na taratibu za 
kuyatumia zitawekwa. 

(iv) Wamiliki wa mabwawa watatakiwa kuandaa mipango ya kuratibu na kufuatilia usalama 
wa mabwawa yao, na kuitekeleza kwa mujibu wa taratibu zitakazowekwa. 

 
4.8.4 Majanga Yatokanayo na Uchafuzi wa Maji 
 
Lengo: Kuweka utaratibu wa kujikinga na majanga yatokanayo na uchafuzi wa maji. 
 
Majanga mengine yanatokana na uchafuzi wa ghafla wa maji juu au chini ya ardhi.  Kwa 
mfano kupasuka kwa mabomba ya mafuta, kubomoka kwa viwanda vyenye kemikali za sumu 
na kupasuka kwa vyombo vya majini vyenye kemikali za sumu. Hali hii inaweza kusababisha 
uchafuzi mkubwa wa vyanzo vya maji, na hivyo kuathiri afya za binadamu, wanyama, viumbe 
hai na bayoanuai. 
 
Ili kupunguza madhara yatokanayo na majanga haya, tathmini ya haraka ya mwenendo wa 
uchafuzi wa maji itafanyika na kutoa habari kwa vyombo husika. Usafirishaji wa bidhaa zenye 
sumu na za hatari utafuata kanuni na taratibu zilizopo. 
 
4.9 Maji ya Kimataifa 
 
Lengo: Kuwa na mfumo kamilifu wa kusimamia na kutumia maji ya kimataifa kwa misingi ya 
ushirikiano na haki. 
 
Tanzania inashirikiana na nchi nyingine katika umiliki, utunzaji na matumizi ya rasilimali za 
maji ya kimataifa.  Matumizi makubwa ya maji ya kimataifa kunahitaji maelewano na 
makubaliano baina ya nchi husika.  Kimsingi mahitaji halisi ya matumizi ya maji ya kimataifa 
hayajaainishwa kwa Mabonde yote na pia mikakati kamilifu ya kuyatumia maji hayo 
haijaandaliwa kwa Mabonde yote.  Rasilimali za maji ya kimataifa katika Mabonde yetu 
mbalimbali zina tabia na changamoto za kipekee katika usimamizi wake.  Changamoto hizo ni 
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pamoja na (a) utunzaji wa mazingira ikiwa ni pamoja na masuala ya kuzuia uchafuzi wa maji, 
hifadhi ya bayoanuai na uharibifu wa maeneo oevu, uvuvi na udhibiti wa magugu maji. (b) 
uendelezaji wa mabonde ya maji na ujenzi wa miradi kama vile uzalishaji wa umeme, 
usambazaji wa maji ya kunywa na umwagiliaji, (c) urekebishaji na udhibiti kisheria wa mitiririko 
ya maji mitoni, na (d) uhamishaji wa maji kutoka Bonde moja kwenda Bonde jingine.  Kwa 
ujumla mambo yote haya yanahitaji mikakati madhubuti ya usimamizi na uendelezaji wa maji 
ya Mabonde ya kimataifa. 
 
Ili kuwa na mfumo kamilifu wa kusimamia kuendeleza na kutumia maji ya kimataifa, yafuatayo 
yatatekelezwa: 
 

(i) Itafanyika tathmini ili kubainisha kipaumbele cha Taifa katika utumiaji na uendelezaji 
wa rasilimali za maji katika Mabonde ya kimataifa kwa kushirikiana na vyombo 
mbalimbali vya taifa. 

(ii) Maji ya Mabonde katika mito na maziwa tunayochangia kuyamiliki yatatumika 
kikamilifu kukidhi mahitaji kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kijamii na kiuchumi kwa 
kuzingatia misingi ya usawa, haki na uwiano mzuri.  Aidha, tutakuza uwezo wetu wa 
kutumia rasilimali za maji ya kimataifa kwa kushirikiana na vyombo mbalimbali vya 
taifa. 

(iii) Mfumo wa kusimamia na kutumia rasilimali za maji katika Mabonde ya kimataifa 
utaandaliwa na kutekelezwa kwa msingi wa kukuza ushirikiano.  Aidha, ushirikiano wa 
kiufundi, na hasa kwenye nyanja za utafiti, ukusanyaji wa takwimu na kupeana taarifa, 
utapewa msukumo. 

 
4.10 Mfumo wa Kitaasisi 
 
Lengo: Kuwa na mfumo imara wa kusimamia rasilimali za maji. 
 
Usimamizi wa rasilimali za maji unahitaji mfumo wa kitaasisi wenye uwezo wa kutekeleza 
majukumu makuu ya (i) utafutaji wa maji, (ii) kutathmini wingi na ubora wa maji, (iii) kugawa 
maji, (iv) kudhibiti uchafuzi wa maji, na (v) shughuli zenye mwingiliano kisekta katika utunzaji 
wa mazingira, uandaaji wa mipango na uendelezaji wa Ofisi za Mabonde.  Aidha, vyombo 
imara vya kiutawala na kitaasisi ndivyo vitakavyokuwa na jukumu la kusimamia na kutekeleza 
Sheria ya Maji. 
 
Ili kuwa na mfumo madhubuti wa usimamizi wa rasilimali za maji: 
 

(i) Mfumo wa kitaasisi uliopo utafanyiwa mapitio na kurekebishwa ili kuweza kukabiliana 
na changamoto ya usimamizi wa rasilimali za maji na kuandaa mipango inayohitajika.  
Wajibu na majukumu ya wadau mbalimbali yatafafanuliwa katika mfumo huo mpya, na 
kuhakikisha kuwa wawakilishihalali wa wadau wanashikiri. 

(ii) Muundo na taratibu za kiutawala vitatayarishwa ili kuwezesha ushirikishwaji wa 
mamlaka zenye majukumu katika ngazi mbalimbali na kuongeza uwezo wa mabonde 
kujitegemea. Aidha, mfumo wa kukusania na kutoa taarifa, ulio sahihi, wenye uwazi na 
unaozingatia uwajibikaji utawekwa. 

 
Uratibu na Ushirikiano 
 
Usimamizi wa rasilimali za maji ni shughuli inayohusisha sekta mbalimbali na inahitaji mfumo 
mzuri wa uratibu na ushirikiano katika ngazi zote.  Mifumo ya uratibu na ushirikiano 
inayorahisisha ubadilishanaji taarifa ili kuwezesha wadau kuelewa matatizo, mafanikio na 
mahitaji, na ambayo inasaidia pia kubadilishana mawazo juu ya uzoefu na ufumbuzi wa 
matatizo mbalimbali na mbinu za utekelezaji kwa pamoja zitaanzishwa na kuimarishwa.  
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Vyombo vya Kiutekelezaji na Utatuzi wa Migongano 
 
Tanzania imegawanywa katika mabonde tisa.  Mipaka ya Mabonde ya mito katika nchi yetu 
hailingani na mipaka ya kiutawala kama vile Mkoa na Wilaya.  Kwa kuzingatia umuhimu huo 
kutakuwa na ngazi kuu tano; Ngazi ya Kitaifa, Ngazi ya Bonde, Ngazi ya Bonde Dogo, Ngazi 
ya Wilaya na Ngazi ya Mwanzo ambayo ni ngazi ya watumia maji ambayo itahusu vyama vya 
watumia maji ambavyo vitawaunganisha watumiaji wa chanzo kimoja. 
 
Ngazi ya Taifa 
 
Wizara inayohusika na maji ndiyo msimamizi mkuu wa rasilimali za maji nchini.  Itakuwa na 
majukumu ya kuandaa Sera na Sheria, kuandaa mazingira mazuri na kushirikisha sekta 
mbalimbali, kuainisha mahitaji ya maji ya sekta nyingine na kuandaa na kusimamia mipango 
ya matumizi ya maji, kufanya tathmini ya maji, kukusanya taarifa mbalimbali za maji na kutoa 
taarifa mbalimbali, kuandaa na kutunza benki ya takwimu za rasilimali za maji, kuandaa na 
kutoa mafunzo.  Wizara inayohusika na maji itaandaa kanuni mbalimbali za kisheria, na Waziri 
kusikiliza rufaa mbalimbali na kuzitolea uamuzi.  Aidha, katika ngazi ya taifa, Bodi Kuu ya Maji 
iliyopo itafanyiwa marekebisho na kupewa majukumu mapya ya uandaaji wa mipango ya 
kisekta kwa pamoja kuhusu usimamizi na matumizi ya Rasilimali za Maji nchini na kutatua 
migogoro ihusuyo maji kitaifa kama vile migogoro baina ya sekta mbalimbali. Pia, Wizara 
husika itasimamia Sheria ya Maji, kuandaa mipango ya matumizi ya maji na kuratibu mipango 
ya maji katika Mabonde. 
 
Ngazi ya Mabonde 
 
Kwa vile usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji utafanywa kimabonde, ngazi hii ndio 
mahala pa shughuli zote za ukusanyaji na uainishaji wa takwimu, ugawaji wa maji, uzuiaji wa 
uchafuzi wa rasilimali za maji, uandaaji wa mipango ya matumizi ya maji, ukusanyaji wa ada 
na mapato mbalimbali na utatuzi wa migongano inayohusu matumizi ya maji.  Utaratibu wa 
sasa wa kuwa na Bodi za Maji za Mabonde na Ofisi za Maji za Mabonde utaimarishwa. 
 
Ngazi ya Mabonde Madogo 
 
Ukubwa wa Mabonde yetu ya Mito unaifanya kazi ya usimamizi kuwa ngumu na watendaji 
kuwa mbali na watumia maji.  Ili kuondokana na tatizo hili Bodi ama Kamati za Mabonde 
madogo zitaanzishwa.  Ngazi hii itaundwa na wawakilishi kutoka mashirika, taasisi na vyama 
vya watumia maji yaliyomo kwenye Bonde husika.  Majukumu ya Bodi za Mabonde madogo ni 
kusimamia kwa karibu utayarishaji na utekelezaji wa mipango ya matumizi ya maji na utatuzi 
wa migogoro kama ilivyo kwa ngazi ya Bonde. 
 
Ngazi ya Wilaya 
 
Halmashauri za Wilaya na Serikali za Mitaa zitashiriki kikamilifu katika Bodi za Mabonde na za 
Mabonde Madogo.  Zitawajibika katika kupanga na kuendeleza miradi ya maji kulingana na 
mipango ya Bonde kwa ujumla, kutoa ushauri wa kitaalam kwa watumiaji wa maji katika 
Wilaya zao, kulinda na kuhifadhi maliasili katika maeneo ya Vijiji na Kata, kuunda Sheria 
ndogondogo za usimamizi wa rasilimali za maji, na utatuzi wa migogoro kulingana na Sheria 
na kanuni zilizopo.  Aidha, Halmashauri za Wilaya zitaainisha mahitaji ya maji kwa maendeleo 
ya Wilaya na kushiriki katika uandaaji wa mipango ya matumizi ya maji ya Bonde. 
 
Ngazi ya Mwanzo ya Watumiaji Maji 
 
Vyama au umoja wa watumiaji maji ndio itakuwa ngazi ya mwanzo ya kusimamia rasilimali za 
maji.  Vyama hivi vitakuwa na majukumu ya kusimamia matumizi ya maji waliyogawiwa, 
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kutatua migogoro ya maeneo yao, kukusanya taarifa na takwimu mbalimbali, kushiriki katika 
kuandaa mipango mbalimbali ya kutumia maji.  Vyama hivi ndivyo vitakavyounda Kamati za 
Maji za Mito, na vitatoa wawakilishi kwenye Bodi za Mabonde Madogo.  Watumiaji maji wanao 
wajibu wa kutunza mazingira ya maeneo yao ya vyanzo vya maji, kutumia maji kwa uangalifu 
na ufanisi, kuhakikisha kuwa maji wasioyahitaji yanarudishwa mtoni, kutekeleza matakwa ya 
Sheria na maelekezo yaliyomo kwenye hati zao za maji, na kuzuia uchafuzi wa maji. Ngazi hii 
itakuwa na wawakilishi halali katika Bodi za Maji na Kamati za Mabonde Madogo. 
 
Ushirikishaji Jamii 
 
Jamii kwa ujumla inalo jukumu kubwa katika sekta ya maji, kwani ndiyo mlinzi na msimamizi 
wa vyanzo vya maji.  Katika ngazi zote za usimamizi wa maji ushiriki wa wanaume na 
wanawake kwenye maamuzi, mipango, usimamizi na utekelezaji wa rasilimali za maji 
utaimarishwa.  Vijana na watoto kama wasimamizi wa rasilimali za maji kwa siku zijazo, 
watafundishwa kuhusu usimamizi, utunzaji, hifadhi na uendelezaji wa rasilimali za maji, kwani 
wao ndio wawezeshaji wa mabadiliko.  Hii itawawezesha kuwa wasimamizi wazuri kwa siku 
zijazo.  
 
4.11 Mfumo wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji 
 
Lengo: Kuwa na mfumo madhubuti wa kisheria wa usimamizi wa rasilimali za maji. 
 
Sheria ya Matumizi ya Maji ya 1974 na marekebisho yake ndiyo Sheria mama inayosimamia 
matumizi ya rasilimali za maji na uzuiaji wa uchafuzi wa vyanzo vya maji.  Hata hivyo Sheria 
hii haikidhi mahitaji halisi ya sasa.  Sheria hii inahitaji kufanyiwa mapitio ili kukabiliana na 
changamoto zinazojitokeza katika kusimamia rasilimali za maji.  Mapitio na marekebisho hayo 
pia yatahusu uainishaji wa Sheria ya Matumizi ya Maji na Sheria nyingine zinazohusiana.  
 
Ili kuwa na mfumo madhubuti wa kisheria wa usimamizi wa rasilimali za maji yafuatayo 
yatatekelezwa: 
 

(i) Sheria ya matumizi na udhibiti wa maji pamoja na sheria ndogo ndogo na kanuni 
mbalimbali zitafanyiwa mapitio na ulinganifu ili kukidhi mahitaji ya sasa.  Katika 
marekebisho hayo vyombo vya kusimamia rasilimali za maji vitapewa majukumu zaidi 
ili kuviwezesha: (a) kusimamia Sheria, kanuni na taratibu za kugawa, kutumia maji na 
kudhibiti uchafuzi, (b) kuwa na mamlaka ya kukusanya mapato kutokana na malipo 
mbalimbali yatokanayo na huduma za rasilimali za maji, (c) kuwezeshwa kuundwa kwa 
vyombo mbalimbali vingine vya ngazi za chini ya Bonde ambavyo vitatambuliwa 
kisheria kwa lengo la kuwaunganisha watumia maji na wadau wengine na 
vinavyowakilisha watumiaji maji wa chanzo kimoja, na (d) kuwa vitovu vya kusuluhisha 
migongano inayohusu ugawaji, utumiaji, na uchafuzi wa maji. 

(ii) Sheria za kimila zinazohusu usimamizi wa rasilimali za maji zitakazoonekana kufaa 
zitainishwa na ile Sheria ya Matumizi ya Maji. 

 
4.12 Kugharamia Usimamizi wa Rasilimali za Maji 
 
Lengo: Kuwa na mfumo endelevu wa upatikanaji fedha kwa ajili ya kugharamia usimamizi wa 
rasilimali za maji. 
 
Usimamizi wa rasilimali za maji unajumuisha masuala ya kiufundi, kiutawala na kisheria 
ambayo utekelezaji wake unahitaji fedha.  Masuala haya ni pamoja na utafiti, uratibu, ugawaji 
wa maji, udhibiti wa uchafuzi, ufuatiliaji, kusimamia sheria, utunzaji wa mazingira, na kuandaa 
mipango na uendelezaji wa Mabonde ya maji.  Uhaba wa fedha umechangia kuwa na 
miundombinu hafifu ya kukusanyia takwimu muhimu za shughuli hizo. Ili kuweza kufanikisha 
malengo ya usimamizi bora wa rasilimali za maji: 
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Matumizi yote ya maji hususan ya shughuli za kiuchumi, yatatozwa ada.  Aidha, aina na 
viwango vya ada na vigezo vitakavyotumika vitafanyiwa mapitio ya mara kwa mara kulingana 
na matokeo ya tafiti zitakazofanywa. 
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SEHEMU II: 
HUDUMA YA MAJI VIJIJINI 
 
1. MAELEZO YA JUMLA  
 
Inakadiriwa kuwa 80% ya wakazi wapatao milioni 34 nchini wanais
jitahada kubwa za kuwekeza kwenye huduma ya maji vijijini tangu mwa
1970, kwa sasa ni 50% tu ya wakazi wa vijijini ndio wanaopata huduma
kutokana na matatizo mbalimbali ya usimamizi na uendeshaji wa miradi 
ya miradi hiyo haifanyi kazi vizuri. 
 
Tathmini ya sekta ya maji iliyofanyika mwaka 1995 ilibainisha mapung
Sera ya Maji ya 1991.  Miongoni mwa mapungufu hayo ni pamoja na ku
Binafsi katika utoaji wa huduma ya maji, kutokushirikisha kikamilif
hususan wananchi na mapungufu katika mifumo ya kitaasisi na kisheria.
hiyo yalilazimu kuifanyia mapitio Sera ya Maji ya 1991, ikiwa ni 
yanayohusu huduma ya maji vijijini. Lengo lilikuwa ni kuainisha mikakat
utekelezaji wa Sera hii ili kufikia madhumuni ya Sera kwa maeneo ya v
Sera imeandaliwa kwa kushirikisha wadau mbalimbali katika hatua tofaut
 
2. MADHUMUNI 
 
Madhumuni ya jumla ya sera kuhusu utoaji wa huduma ya maji vijijini 
jamii na kusaidia kuondoa umaskini vijijini kwa kuboresha upatikanaji wa
ya kutosha. 
 
Madhumuni mahsusi ni kama yafuatavyo: 
 

(i) Upatikanaji wa huduma endelevu ya maji safi, salama na ya kutos
iliyo ndani ya uwezo wa wananchi vijijini. 

(ii) Kuweka bayana majukumu na wajibu wa wadau mbalimbali. 
(iii) Kuweka mkazo kuhusu wananchi kulipia sehemu ya gharama za 

pia kulipia gharama zote za uendeshaji na matengenezo ya mirad
dhana iliyokuwepo ya kuchangia tu sehemu ya gharama za uend
matengenezo. 

(iv) Kubadili utaratibu wa huduma ya maji, kutoka kwenye ule uliozoe
huduma, kwenda kwenye ule wa wananchi kubuni, kuanzisha na 
yao wenyewe. 

(v) Uendeshaji na matengenezo ya miradi kuwa katika ngazi ya chini
tofauti na utaratibu uliozoeleka wa matengenezo kufanywa na ng

(vi) Kuhamasisha Sekta Binafsi kushiriki katika kugharamia, kujenga,
huduma ya maji vijijini. 

(vii) Kuboresha afya ya jamii kwa kuunganisha mipango ya utoaji wa h
wa mazingira na elimu ya afya. 

 
3. MISINGI 
 
Uandaaji wa Sera kuhusu huduma ya maji vijijini umeongozwa na 
ambayo imetokana na uzoefu uliopatikana katika kutekeleza Sera ya Ma
uzoefu kutoka nchi nyingine zinazoendelea.  Misingi hiyo ni ya Kijamii, K
ya Uendelevu. 
 

  Wizara ya Maji na Maendeleo ya Mifugo 
hi vijijini. Pamoja na 
nzoni mwa miaka ya 
 ya maji.  Hata hivyo, 
ya maji, zaidi ya 30% 

ufu mbalimbali katika 
toipa umuhimu Sekta 
u wadau mbalimbali 
  Matokeo ya tathmini 
pamoja na mambo 

i itakayotumika katika 
ijijini.  Sehemu hii ya 
i. 

ni kuboresha afya ya 
 maji safi, salama na 

ha, kwa gharama 

ujenzi wa miradi, na 
i yao, tofauti na 

eshaji na 

leka wa kuletewa 
kuendesha miradi 

 kadiri iwezekanavyo, 
azi za juu. 
 kuendesha na kutoa 

uduma ya maji, usafi 

misingi mikuu minne 
ji ya 1991, pamoja na 
iuchumi, Mazingira na 

26



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA                                                       Sera ya Maji – Julai 2002 
                                                                                                                                                       Toleo la Internet 

 
3.1 Misingi ya Kijamii 
 
Maji ni Hitaji la Msingi na Haki ya Kila Mtu 
 
Kwa kutambua kuwa upatikanaji wa maji safi na salama ni hitaji la msingi na haki ya kila mtu, 
utoaji wa huduma ya maji vijijini utaimarishwa. 
 
Matumizi ya Maji kwa ajili ya Binadamu Kupewa Umuhimu wa Kwanza 
 
Katika utoaji wa huduma ya maji vijijini, matumizi ya maji kwa ajili ya binadamu yatapewa 
umuhimu wa kwanza. 
 
Maeneo Yenye Uhaba wa Maji Kupewa Kipaumbele Kwenye Ujenzi wa Miradi 
 
Sehemu nyingi za nchi ni kame na zina upungufu mkubwa wa maji.  Kipaumbele kitawekwa 
kwenye upatikanaji wa maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na mifugo katika maeneo 
yenye uhaba wa maji. 
 
3.2 Misingi ya Kiuchumi 
 
Maji ni Bidhaa ya Kiuchumi 
 
Kwa kutambua umuhimu wa mchango wa maji katika uzalishaji mali kwa upande mmoja, na 
kwa kuzingatia kwamba kiasi kikubwa cha fedha kinahitajika kwa ajili ya ujenzi na ukarabati 
wa miradi ya maji kwa upande mwingine, upatikanaji wa huduma ya maji kwa ajili ya shughuli 
za uzalishaji utachukuliwa kama suala la kiuchumi, linalohitaji kusimamiwa kwa ufanisi na 
kugharimiwa na watumiaji. 
 
3.3 Misingi ya Mazingira 
 
Kulinda na Kuhifadhi Vyanzo vya Maji 
 
Ili kutoa huduma endelevu maeneo ya vyanzo vya maji kwa ajili ya miradi ya maji vijijini 
yatapimwa na watumiaji watahamasishwa kuomba hati miliki ya ardhi kupitia vyombo vyao 
vya usimamizi. 
 
Uimarishaji wa Hifadhi ya Mazingira 
 
Wakati wa kubuni na kupanga miradi ya maji, tathmini ya athari za mazingira itafanyika na 
hatua za kuthibiti athari hizo zitaainishwa na kuzingatiwa wakati wa ujenzi na uendeshaji wa 
miradi husika. 
 
Kuboresha Afya ya Jamii kwa Kuzingatia Usafi wa Mazingira na Elimu ya Afya 
 
Afya ya jamii italindwa kwa kuhamasisha wananchi juu ya matumizi bora ya vyoo, kutotupa 
takataka ovyo na umuhimu wa upatikanaji wa huduma ya maji ya kutosha na salama. 
 
3.4 Misingi ya Huduma Endelevu 
 
Ujenzi na uendeshaji endelevu wa miradi ya maji vijijini, utategemea kubainisha waziwazi 
majukumu na wajibu wa watendaji mbalimbali, pamoja na makundi mbalimbali ya wadau.  Ili 
kuhakikisha kuwa ujenzi na uendeshaji wa miradi ya maji vijijini unakuwa endelevu, mambo 
yafuatayo yatazingatiwa: 
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(i) Uendeshaji na matengenezo ya miradi kufanyika kwenye ngazi ya chini karibu na 
walengwa kadiri inavyowezekana. 

(ii) Walengwa wenyewe kubuni, kumiliki, kusimamia na kuiendesha miradi yao ya maji.   
(iii) Kuhakikisha kuwa gharama za uendeshaji, matengenezo, ukarabati na upanuzi wa 

miradi zinalipwa na wanaotumia huduma hiyo. 
(iv) Kuhakikisha kuwa vipuli na utaalam wa kiufundi vinapatikana ili matengenezo na 

ukarabati wa miradi ya maji ufanyike bila kuchelewa, kwa kuchagua na kutumia 
viwango na aina chache ya vifaa na mitambo inayostahili kutumika, na pia kwa 
kushirikisha Sekta Binafsi. 

(v) Kulinda vyanzo vya maji na maeneo yanayozunguka vyanzo hivyo. 
(vi) Kuhakikisha kuwa kuna uwiano mzuri kati ya teknolojia iliyochaguliwa na kiwango cha 

huduma na upatikanaji wa maji kwa upande mmoja, na uwezo wa kiuchumi wa 
watumiaji maji wenyewe kwa upande mwingine. 

(vii) Kutambua kuwa wanawake ni miongoni mwa wahusika wakuu katika utoaji wa 
huduma ya maji vijijini. 

 
4. MASUALA YA SERA KUHUSU HUDUMA YA MAJI VIJIJINI  
 
Kufanikiwa kwa Sera kutahitaji mikakati mbalimbali inayokwenda na wakati, ili iende 
sambamba na mabadiliko ya hali na mahitaji halisi yanayojitokeza.  Kwa kuzingatia misingi ya 
Sera yenyewe, madhumuni ya Sera yanatarajiwa kufikiwa kwa kuangalia masuala yafuatayo: 
 
4.1 Ushirikishaji wa Jamii 
 
Kumiliki miradi ya maji vijijini 
 
Lengo: Kuwa na miradi ya maji endelevu inayomilikiwa na jamii kisheria. 
 
Miradi iliyojegwa bila kushirikisha walengwa katika kuibuni, kuipanga na kuisimamia, mara 
nyingi haipati matengenezo kama inavyostahili, na hivyo kuifanya isiwe endelevu. Watumiaji 
wa huduma itolewayo na miradi kama hiyo, hawaioni kama ni yao na wala watumiaji hao 
hawamilikishwi miradi hiyo kisheria.  Hali hii hufanya watumiaji waone kuwa hawahusiki na 
uendeshaji na matengenezo ya miradi hiyo. Ili kutatua tatizo hili, jamii zitahamasishwa na 
kuwezeshwa katika kubuni, kumiliki kisheria na kusimamia miradi yao ya maji, ikiwa ni pamoja 
na visima vya maji. 
 
Ili kuwa na miradi endelevu inayomilikiwa na jamii kisheria, yafuatayo yatafanywa: 
 

(i) Utaandaliwa utaratibu wa kusajili vyombo vya watumiaji maji kisheria, ili kuhakikisha 
kuwa wananchi ndio wamiliki wa miradi yao ya maji, ikiwa ni pamoja na visima vya 
maji. 

(ii) Majukumu, wajibu, haki, mipaka na mamlaka ya vyombo vya watumiaji maji 
yatawekwa bayana. 

(iii) Wananchi watawezeshwa kupata ujuzi wa kiufundi na wa kusimamia miradi ya maji. 
 
Kuchagua teknolojia inayofaa 
 
Lengo: Kuhakikisha kwamba wananchi wanachagua teknolojia inayowafaa. 
 
Kuharibika kwa miradi ya maji vijijini kunasababishwa na mambo mbalimbali, yakiwemo ya 
uchaguzi wa teknolojia isiyofaa, kujenga miradi katika maeneo yasiyostahili, walengwa 
kutokubali kupokea mradi kutokana na sababu za kijamii, na watumiaji kutokuwa na uwezo wa 
kumudu gharama za ujenzi na uendeshaji wa miradi hiyo.  
 
Ili kuwa na uchaguzi wa teknolojia inayofaa: 
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(i) Wananchi watapewa uwezo na mamlaka ya kuchagua teknolojia inayowafaa kwa 

kuzingatia kiwango cha huduma wanayoweza kuimudu, hususan ambayo gharama 
zake za ujenzi, uendeshaji na matengenezo ni nafuu kwao.  

(ii) Matumizi ya teknolojia ambazo hazichafui mazingira kama vile maji ya mtiririko, 
teknolojia inayotumia mionzi ya jua au upepo kwa kusukuma maji yatahimizwa, na 
jamii itahamasishwa kutumia teknolojia hizo. 

 
Kushirikisha wananchi katika kubuni, usanifu na ujenzi wa miradi 
 
Lengo: Kuwa na watumiaji maji wanaotambua kuwa miradi ya maji ni yao. 
 
Wananchi wanahitaji wahamasishwe ili waweze kushiriki kikamilifu katika kubuni, kupanga 
kusanifu, kujenga na kusimamia miradi yao ya maji, na hivyo kujenga uwezo wao wa 
kutambua kuwa wao ni wamiliki wa miradi, na pia hatua kwa hatua kujenga uwezo wao wa 
kusimamia usanifu, ujenzi na uendeshaji wa miradi yao.  Aidha, wananchi watawezeshwa na 
watawajibika katika kuwekeana mikataba na wataalamu washauri na makandarasi mbalimbali 
kuhusiana na usanifu na ujenzi wa miradi ya maji. Wananchi wanaweza kuomba msaada 
kutoka halmashauri za wilaya, tawala za mikoa na taasisi nyingine kwa ajili ya kuandaa na 
kusimamia mikataba hiyo. 
 
Ili kuhakikisha kuwa wananchi wanashiriki kikamilifu katika kubuni, kupanga, usanifu, ujenzi 
na usimamizi wa miradi yao yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Miongozo ya kusanifu miradi itafanyiwa mapitio na kusambazwa. 
(ii) Wananchi watapewa mafunzo ili kupata ujuzi wa kuwekeana na kusimamia mikataba 

inayohusu usanifu na ujenzi wa miradi ya maji. 
 
Kushirikisha wananchi katika uendeshaji na matengenezo ya miradi 
 
Lengo: Kuwa na mfumo endelevu wa uendeshaji na matengenezo ya miradi.  
  
Miradi itakuwa endelevu endapo wananchi watawajibika kulipa gharama zote za uendeshaji 
na matengenezo, na zile za uboreshaji wa huduma ili kuinua kiwango na ubora wa upatikanaji 
wa huduma ya maji. Aidha, wananchi watawajibika kusimamia uendeshaji na matengenezo ya 
miradi yao.  Katika kubuni miradi, gharama za uendeshaji na matengenezo zitajadiliwa kwa 
pamoja na walengwa ili kulinganisha kiwango cha ubora wa huduma inayotakiwa, teknolojia 
itakayochaguliwa, utashi na uwezo wa wananchi katika kuendesha, kutengeneza na 
kuisimamia miradi hiyo. Wananchi wanaweza kuingia mikataba na waendeshaji binafsi 
kuhusu uendeshaji na matengenezo ya miradi yao. 
 
Ili kuhakikisha kuwa miradi inakuwa endelevu, yafuatayo yatafanywa: 
 

(i) Wananchi watahamasishwa na kuwezeshwa ili wawajibike kusimamia na kulipa 
gharama zote za uendeshaji na matengenezo, na zile za uboreshaji wa huduma. 

(ii) Wananchi watapewa mafunzo ya kuwawezesha kuingia na kusimamia mikataba na 
waendeshaji binafsi. 

 
4.2 Kushirikisha Sekta Binafsi katika Kutoa Huduma ya Maji Vijijini 
 
Lengo: Kuongeza kasi ya kupanua huduma ya maji vijijini ambayo ni endelevu. 
 
Kwa muda mrefu, ujenzi, uendeshaji na matengenezo ya miradi ya maji vijijini vimekuwa 
vikifanywa na Sekta ya Umma.  Sekta Binafsi ni changa, na inashirikishwa kwa nadra katika 
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utoaji wa huduma ya maji vijijini na hivyo kuchangia katika kudumaa kwake. Ushirikishaji wa 
Sekta Binafsi ni muhimu katika kuongeza kasi ya kupeleka huduma ya maji vijijini.  
 
Ili kuhakikisha kuwa Sekta Binafsi inashiriki kikamilifu, hatua zifuatazo zitachukuliwa:  
 

(i) Sekta Binafsi itahamasishwa kuhusu nafasi za uwekezaji katika utoaji wa huduma ya 
maji vijijini. 

(ii) Mazingira mazuri, ikiwa ni pamoja na kuweka vivutio na kutambuliwa kisheria, 
yatawekwa ili kuiwezesha Sekta Binafsi kushiriki kikamilifu. 

(iii) Msaada utatolewa kwa Sekta Binafsi pamoja na Halmashauri za Wilaya ili kuinua 
uwezo wa kutoa huduma ya maji vijijini. 

(iv) Wananchi wataelimishwa kuhusu umuhimu wa kushirikisha Sekta Binafsi. 
 
4.3 Jukumu la Sekta ya Umma katika Udhibiti, Uwezeshaji na Uratibu wa Sekta ya Maji 
Vijijini 
 
Lengo: Kuongeza tija. 
 
Hadi hivi karibuni, Serikali Kuu imekuwa ndiyo mtekelezaji mkuu wa mipango ya maji.  Ili 
kwenda sambamba na mabadiliko yanayoendelea katika sekta ya umma, mkakati ni Serikali 
kuwa mdhibiti, mwezeshaji na mratibu badala ya kuwa mtekelezaji. 
 
Ili kutekeleza majukumu haya, yafuatayo yatafanywa: 
 

(i) Mfumo bora wa kisheria, unaosimamia utoaji huduma ya maji vijijini utawekwa. 
(ii) Misaada ya kiufundi na kifedha, kwa ajili ya ujenzi wa miradi mipya, upanuzi na 

ukarabati wa miradi iliyopo, itatolewa. 
(iii) Wizara inayohusika na maji pamoja na Halmashauri za Wilaya zitaimarishwa ili ziweze 

kutekeleza majukumu yake mapya ipasavyo. 
 
4.4 Kiwango cha Chini cha Utoaji Huduma ya Maji Vijijini 
 
Lengo: Kuweka kiwango cha chini cha utoaji huduma ya maji vijijini. 
 
Matumizi halisi ya maji vijijini ni kati ya lita 5 kwa mtu kwa siku katika maeneo yenye uhaba 
mkubwa wa maji, na lita 30 kwa mtu kwa siku kwa maeneo mengine. Kwa ujumla, maji kwa 
ajili ya matumizi ya nyumbani, ambayo mara nyingi siyo salama, hupatikana mbali na makazi 
ya watu. 
 
Katika kutoa huduma ya maji vijijini, kiwango cha chini cha maji kwa matumizi ya nyumbani 
katika vipindi vyote vya mwaka, kitakuwa lita 25 za maji safi na salama kwa mtu kwa siku.  
Kiasi hicho cha maji kitapatikana kwenye vituo vya kuchotea maji vilivyoko kwenye umbali 
usiozidi mita 400 kutoka kwenye makazi ya watu, na kila kituo kitahudumia watu 250.  
Viwango vya juu zaidi kama vile uunganishaji wa maji majumbani au kituo kimoja kuhudumia 
chini ya watu 250, vitakubalika na kuhimizwa pale ambapo tathmini ya kiufundi inaruhusu, na 
pia kuzingatia matakwa na uwezo wa kufanya hivyo. 
 
4.5 Maji kwa Ajili ya Mifugo 
 
Lengo: Kuwa na maji ya kutosha kwa ajili ya mifugo. 
 
Zaidi ya 90% ya mifugo ipo vijijini, na wananchi walio wengi katika mikoa kame ni wafugaji.  
Sehemu kubwa ya maeneo muhimu ya ufugaji ina uhaba mkubwa wa maji. Mara nyingi 
mahitaji ya maji kwa ajili ya mifugo hayajumuishwi kwenye usanifu wa miradi ya maji vijijini.  
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Ukosefu wa maji kwa ajili ya mifugo husababisha wafugaji kuhamahama wakitafuta maji na 
hivyo kusababisha uharibifu wa vyanzo vya maji na migogoro ya matumizi ya maji.  
 
Ili kuhakikisha kuwa mifugo inapatiwa huduma ya maji ya kutosha, serikali itafanya yafuatayo: 
 

(i) Mkazo utawekwa kwenye ujenzi wa mabwawa, malambo na visima vya maji kwa ajili 
ya mifugo. 

(ii) Kujumuisha mahitaji ya maji kwa ajili ya mifugo kwenye usanifu wa miradi ya maji. 
(iii) Maeneo ya mifugo yenye uhaba wa maji yataainishwa na kupewa kipaumbele katika 

utoaji wa huduma ya maji kulingana na umuhimu wake. 
 
4.6 Uvunaji wa Maji ya Mvua 
 
Lengo: Kuongeza Upatikanaji wa Maji Vijijini kwa Kuvuna Maji ya Mvua. 
 
Uvunaji wa maji ya mvua ni njia muhimu ya kupata maji hususan katika maeneo kame, 
ambako yanaweza kuwa ndio chanzo pekee cha maji cha kuaminika katika kipindi cha 
kiangazi. 
 
Ili kuongeza matumizi ya teknolojia ya uvunaji maji ya mvua hatua zifuatazo zitachukuliwa: 
 

(i) Wananchi waishio vijijini watahamasishwa kutumia teknolojia hii. 
(ii) Utafiti kuhusu teknolojia za kuvuna maji ya mvua utaendelezwa. 
(iii) Uvunaji wa maji ya mvua utaimarishwa kwa kutoa elimu na mafunzo kwa wadau 

mbalimbali. 
 
4.7 Kuunganisha Huduma za Maji, Usafi wa Mazingira na Elimu ya Afya 
 
Lengo: Kuunganisha Huduma za Maji, Usafi wa Mazingira na Elimu ya Afya ili kuwa na jamii 
yenye afya bora vijijini. 
 
Ukosefu wa maji safi na salama, na kutofuata kanuni za afya na usafi wa mazingira, ni vyanzo 
vikubwa vya magonjwa na vifo vya watu nchini.  Aidha, hali hiyo ni sababu mojawapo ya 
umaskini, na hasa kwa wanawake na watoto, kwani wao ndio huathirika zaidi kutokana na 
mazingira duni ya kuishi, magonjwa na kutokuwa na fursa sawa ndani ya jamii.  Utoaji wa 
elimu ya afya huinua kiwango cha afya inayotokana na huduma za maji na usafi wa 
mazingira, ikilinganishwa na utoaji wa huduma ya maji pekee bila elimu ya afya. 
 
Ili kuboresha afya ya jamii, mkazo utawekwa kwenye mipango ya pamoja inayojumuisha utoaji 
wa huduma za maji, usafi wa mazingira na elimu ya afya. 
 
4.8 Mwamko wa Kijinsia 
 
Lengo: Jinsia zote kushiriki kikamilifu katika miradi ya maji. 
 
Ingawa wanawake ndio watafutaji wa maji na watunzaji wa mazingira ya nyumbani, mfumo wa 
kitaasisi wa kuendeleza na kusimamia miradi ya maji na usafi wa mazingira vijijini hauzingatii 
hilo. Juhudi za makusudi zitafanywa ili kuhamasisha, kutoa mafunzo na kuwezesha 
wanawake pamoja na wanaume kushiriki kikamilifu kwenye miradi ya maji katika hatua zake 
zote. 
 
Ili kuhakikisha kunakuwepo mwamko wa kijinsia, yafuatayo yatafanyika: 
 

(i) Uwakilishi wa jinsia zote kwenye vyombo vya watumiaji maji vijijini utahimizwa. 
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(ii) Ushirikishwaji wa wanawake na wanaume katika kutoa maamuzi, utekelezaji na 
tathmini ya miradi ya maji utahimizwa. 

(iii) Mipango ya maji vijijini itazingatia mahitaji na vipaumbele vya wanawake na wanaume 
kwa kuzingatia uwezo wao wa kusimamia, kuendesha na kulipia. 

 
4.9 Udhibiti wa Utoaji Huduma ya Maji Vijijini 
 
Lengo: Kuwa na huduma endelevu inayokidhi mahitaji ya makundi mbalimbali ya watumiaji 
maji. 
 
Kwa kuzingatia kuwa huduma ya maji ni hitaji la msingi na haki ya kila mtu, ni muhimu maji 
kutumika kwa uangalifu na kwa uwiano mzuri kwa watu wote ndani ya jamii, hii ikiwa ni 
pamoja na upatikanaji wa huduma hii kwa makundi mbalimbali yasiyokuwa na uwezo kama 
vile maskini, wazee na walemavu.  Halmashauri za Wilaya na zile za Vijiji zitadhibiti utoaji wa 
huduma utakaofanywa na vyombo mbalimbali vya watumiaji maji vijijini.  Wananchi 
watahakikisha kuwa wanalinda na kuhifadhi vyanzo vyao vya maji, pamoja na kudhibiti utoaji 
wa huduma ya maji kwa uwiano mzuri kwa makundi mbalimbali ya jamii yasiyokuwa na uwezo 
wa kulipia huduma hiyo. 
 
Ili kufanikisha shughuli hii, yafuatayo yatafanywa: 
 

(i) Majukumu, wajibu, haki na mipaka ya mamlaka ya vyombo vya watumiaji maji, 
yatawekwa bayana. 

(ii) Wananchi wataelimishwa kuhusu umuhimu wa kutunza, kulinda na kuhifadhi vyanzo 
vya maji. 

(iii) Taratibu zitawekwa za kuhakikisha kuwa vyombo vya watumiaji maji vinawajibika kwa 
watumiaji maji kwa kutoa huduma bora ya maji na watumiaji maji nao wanatekeleza 
wajibu wao, ikiwa ni pamoja na kulipia ankara zao za maji. 

 
4.10 Kugharamia Miradi ya Maji Vijijini 
 
Lengo: Wananchi washiriki kugharamia miradi yao ya maji vijijini. 
 
Kupatikana kwa fedha za kutosha kwa ajili ya ujenzi na uendeshaji wa miradi ni jambo la 
msingi katika kufanya miradi ya maji vijijini kuwa endelevu. Kutegemea Serikali na wahisani 
kama ndio pekee wenye jukumu la kugharamia utoaji wa huduma kumesababisha utoaji wa 
huduma ya maji vijijini kutofikia kiwango cha kuridhisha. Jamii itahamasishwa na kuwezeshwa 
ili iwe mstari wa mbele katika juhudi mbalimbali za kujenga na kuendesha miradi yao ya maji. 
Aidha, kwa kuzingatia kuwa maji ni hitaji la msingi na haki ya kila mtu na kwamba wananchi 
wengi bado hawana uwezo wa kulipia gharama za ujenzi wa miradi, Serikali Kuu na 
Halmashauri za Wilaya zitaendelea kusaidia wananchi katika ujenzi wa miradi yao ya maji.  
Kabla ya kupata msaada wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya maji, jamii husika itatakiwa 
kuthibitisha uwezo wake wa kuiendesha na kuifanyia matengenezo.  Aidha, Jamii itatakiwa 
kulipia kwa fedha taslim sehemu ya gharama za ujenzi wa miradi mipya, na ukarabati na 
upanuzi wa miradi iliyopo.  Jamii pia itatakiwa kuchangia nguvu kazi kwenye miradi hiyo.  
Uungaji wa maji majumbani utaruhusiwa pale ambapo maji yaliyopo yanakidhi kiwango cha 
chini cha huduma ya maji. Gharama zote za uunganishaji zitabebwa na wale watakaohitaji 
kupata huduma hiyo majumbani mwao.  Serikali itaendelea kuunga mkono juhudi za wananchi 
kwa kutafuta na kutoa msaada wa fedha. 
 
Ili kuwawezesha wananchi kushiriki katika kugharamia miradi yao ya maji, yafuatayo 
yatatekelezwa: 
 

(i) Utaratibu wa wananchi kubuni mradi na kisha kuomba msaada, badala ya wananchi 
kupelekewa mradi ambao kwao siyo kipaumbele utatumika. 
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(ii) Wananchi watajiwekea utaratibu wa kuchangia, kwa fedha taslimu na nguvu kazi, kwa 
ajili ya ujenzi wa miradi mipya, ukarabati na upanuzi wa miradi iliyopo. 

(iii) Wananchi watajipangia utaratibu wa kulipia gharama zote za uendeshaji na 
matengenezo. 

(iv) Maeneo yenye uhaba wa maji yataainishwa na kupewa kipaumbele kulingana na 
umuhimu wake. 

 
4.11 Taratibu za Uendeshaji Miradi Kisheria 
 
Lengo: Wananchi kuendesha miradi yao ya maji kisheria. 
 
Serikali, mashirika ya kimataifa pamoja na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, kwa muda 
mrefu yamekuwa yakipanga, kujenga na kuendesha miradi ya maji vijijini bila kushirikisha 
wananchi kikamilifu.  Serikali imekuwa ndiyo mmiliki na mwendeshaji wa miradi ya maji vijijini, 
jambo ambalo limefanya wananchi waone kuwa miradi hiyo si yao, na hivyo kutoona umuhimu 
wa kuitunza na kuilinda.  Masuala ya miliki na usimamizi wa miradi katika ngazi ya watumiaji 
maji ni ya msingi kabisa ili kufanya miradi hiyo iwe endelevu.  Kwa kutambua hilo, miradi 
iliyopo pamoja na itakayojengwa, itamilikiwa kisheria na kuendeshwa na vyombo husika vya 
watumiaji wa maji.  Aidha, kanuni na taratibu zitawekwa ili kuhakikisha kuwa kila chombo 
kinafuata viwango vilivyowekwa vya utoaji wa huduma. 
 
Ili kuboresha taratibu za uendeshaji miradi ya maji kisheria, yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Sheria na taratibu za kusajili vyombo vya watumia maji zitafanyiwa mapitio. 
(ii) Kanuni mbalimbali zitaandaliwa ili kutumiwa na wadau, ikiwa ni pamoja na sekta 

binafsi, katika kuendesha miradi ya maji vijijini. 
(iii) Taarifa kuhusu kanuni mbalimbali zinazotawala usimamizi na utoaji wa huduma za 

maji na usafi wa mazingira vijijini, zitasambazwa kwa wadau wote. 
 
4.12 Mfumo wa Kitaasisi 
 
Lengo: Kuwa na mfumo wa kitaasisi unaokidhi hali halisi. 
 
Ili huduma ya maji na usafi wa mazingira iwe endelevu, itabidi wananchi wawe mstari wa 
mbele katika kubuni na kujenga miradi yao ya maji na kuwajibika kikamilifu katika uendeshaji 
na matengenezo.  Sekta Binafsi itasaidia wananchi kupanga, kusanifu na kujenga miradi, 
pamoja na upatikanaji wa vifaa vya ujenzi, mitambo na vipuli mbalimbali.  Serikali itaendelea 
kutoa msaada wa kiufundi na kifedha, pamoja na kuratibu na kusimamia upatikanaji wa 
huduma ya maji na usafi wa mazingira.  Mashirika ya kimataifa na mashirika yasiyokuwa ya 
kiserikali yatatoa misaada ya kiufundi pamoja na kifedha.  Ili mipango ya uwiano ya huduma 
za maji, usafi wa mazingira na elimu ya afya iwe mizuri, itabidi kuwe na ushirikiano wa karibu 
zaidi na watekelezaji wengine katika sekta ya usafi wa mazingira na elimu ya afya. 
 
Utaratibu huu mpya unahitaji mfumo bora wa kitaasisi unaoonesha waziwazi mahusiano yote 
kati ya makundi makuu ya watekelezaji katika sekta ya maji, usafi wa mazingira na elimu ya 
afya, ikiwa ni pamoja na Serikali Kuu, Halmashauri za Wilaya, Mashirika ya Kimataifa 
yanayotoa misaada, Sekta Binafsi, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, jumuiya mbalimbali za 
wananchi vijijini, na wananchi wenyewe. 
 
Mfumo wa kitaasisi ambao ni rahisi, ulio wazi, wenye kuleta ufanisi na ambao unaonesha 
uwajibikaji kwa wananchi utawekwa, ili kuwezesha miradi ya maji na usafi wa mazingira vijijini 
kuwa endelevu.  Majukumu na wajibu wa watekelezaji mbalimbali yataoneshwa bayana.  
Aidha, mahusiano na taratibu za ushirikiano za watekelezaji zitawekwa na kuratibiwa 
kikamilifu, na masuala yote kwa ujumla yataratibiwa na kufanyiwa tathmini ili kupata uzoefu 
utakaosaidia kuboresha huduma za maji na usafi wa mazingira vijijini. 

  Wizara ya Maji na Maendeleo ya Mifugo 
33



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA                                                       Sera ya Maji – Julai 2002 
                                                                                                                                                       Toleo la Internet 

 
Ili kufanikisha shughuli hii yafuatayo yatafanyika: 
 

(i) Mfumo wa kitaasisi uliopo utarekebishwa ili ulingane na wajibu na majukumu mapya. 
(ii) Wajibu na majukumu ya kila mtekelezaji kwenye utoaji wa huduma ya maji vijijini, 

yatawekwa bayana na kusambazwa. 
(iii) Utaratibu wa ushirikiano miongoni mwa wadau   utaandaliwa. 
(iv) Mfumo wa kuleta pamoja watekelezaji wote wakuu ili kujadili na kubadilishana mawazo 

kuhusu uzoefu wao na kusaidia kuratibu shughuli mbalimbali za maji vijijini, utawekwa. 
(v) Wananchi watahamasishwa kuhusu wajibu na majukumu yao. 

 
4.13 Uratibu na Ushirikiano 
 
Lengo: Kuwa na mfumo madhubuti wa uratibu na ushirikiano katika utoaji huduma ya maji 
vijijini. 
 
Taratibu zilizopo za uratibu na ushirikiano miongoni mwa watekelezaji mbalimbali wanaotoa 
huduma ya maji vijijini , zinahusu miradi husika. Kwa hali hii, uzoefu unaopatikana kwenye 
miradi mbalimbali nchini hausambazwi kwa watekelezaji wengine.  Ni muhimu kuhakikisha 
kuwa wadau wanayajua matatizo, mafanikio na mahitaji ya sekta hii, ili kubadilishana uzoefu 
kwa lengo la kuandaa mipango ya pamoja. Ukosefu wa uratibu na ushirikiano husababisha 
kurudia utekelezaji wa shughuli ambazo tayari zimekwisha fanyika, na hivyo kusababisha 
matumizi mabaya ya rasilimali zilizopo. Aidha, taratibu tofauti zinazotumiwa na watekelezaji 
mbalimbali huchanganya mawazo wananchi. 
 
Taratibu zinazostahili kwa ajili ya uratibu na ushirikiano miongoni mwa vyombo vya watumiaji 
maji na wadau mbalimbali zitawekwa bayana na kuimarishwa.  
 
4.14 Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Lengo: Kuwa na mfumo mzuri wa ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maji. 
 
Uboreshaji wa utoaji huduma ya maji unahitaji kufuatiliwa na kufanyiwa tathmini za mara kwa 
mara kwa lengo la kupata uzoefu kuhusu miradi inavyoendeshwa sehemu mbalimbali nchini.  
Ushiriki wa walengwa katika ufuatiliaji na tathmini utafanywa katika ngazi ya Wilaya na Kijiji, 
kwa kusaidiwa na Serikali Kuu, Halmashauri za Wilaya, Mashirika ya Kimataifa yanayotoa 
misaada, Mashirika Yasiyokuwa ya Kiserikali, na Sekta Binafsi.  Ushiriki wa watekelezaji wote 
wakuu na makundi mengine yanayohusika katika ufuatiliaji utahimizwa. 
 
Ili kuwa na mfumo mzuri wa ufuatiliaji na tathmini, yafuatayo yatafanywa: 
 

(i) Uwezo wa wananchi kufuatilia miradi yao kitaalam utajengwa na kuimarishwa. 
(ii) Benki za takwimu, zinazoendeshwa kwa kutumia kompyuta, zitaanzishwa kwenye 

ngazi za Wilaya na Taifa. 
(iii) Utaratibu madhubuti wa kupeana taarifa katika kila ngazi utawekwa. 
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SEHEMU III: 
HUDUMA YA MAJISAFI NA MAJITAKA MIJINI 
 
1. MAELEZO YA JUMLA 
 
Miji mingi nchini inakua kwa kasi kubwa.  Idadi ya watu inaongezeka kwa
mwaka na hivyo kusababisha ongezeko la haraka la mahitaji ya huduma mb
zile za majisafi na majitaka.  Aidha, inakadiriwa kuwa kati ya theluthi m
wakazi wote mijini wanaishi kwenye maeneo yasiyopimwa na yenye hudu
Maeneo haya yana nyumba za hali duni na msongamano mkubwa wa w
miundombinu ya huduma mbalimbali ikiwemo ya maji na usafi wa mazingira.
 
Inakadiriwa kuwa 73% ya wakazi mijini wanapata huduma ya majisafi 
wanapata huduma ya uondoaji majitaka.  Aidha, miundombinu iliyopo n
imechakaa na haifanyi kazi ipasavyo. 
 
Masuala na changamoto ya msingi katika utoaji wa huduma ya majisaf
majitaka ni pamoja na usambazaji wa maji yasiyokidhi viwango vya ubo
yasiyotosheleza mahitaji.  Aidha, utayarishaji wa ankara za maji na ukusan
una udhaifu mkubwa.  Matatizo mengine ni kukosekana kwa mazingira maz
Sekta Binafsi kuwekeza kwenye huduma ya majisafi na majitaka, na pia wan
kuendelea kuamini kuwa maji ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu isiyo
na hivyo inastahili kutolewa bure. 
 
2. MADHUMUNI 
 
Madhumuni ya Sera hii ni kuwezesha uendelezaji na usimamizi endele
huduma ya majisafi na uondoaji majitaka kwa wakazi wa mijini.  Madhumu
kwa kuweka malengo na kutoa miongozo na vigezo vya utekelezaji wa shug
na Mamlaka za Majisafi na Majitaka Mijini na watekelezaji wengine, kwa 
huduma ya utoaji majisafi na uondoaji majitaka mijini.  Aidha, Sera inaleng
yafuatayo: 
 

(i) Kutoa mwongozo wa namna ya kuendeleza na kusimamia huduma y
majitaka mijini kwa ufanisi. 

(ii) Kuweka mazingira mazuri yatakayoivutia Sekta Binafsi kuwekeza kat
ya majisafi na uondoaji majitaka mijini. 

(iii) Kuhakikisha kuwa upo muundo mzuri wa kitaasisi unaovipa vyombo v
huduma ya majisafi na majitaka mijini madaraka ya kujiendesha vyen

(iv) Kuwa na mfumo madhubuti na wenye ufanisi wa ukusanyaji maduhul
mauzo ya majisafi na uondoaji wa majitaka na hivyo kuongeza mapa

(v) Kupunguza upotevu wa maji na kuboresha uondoaji wa majitaka. 
 
3. MISINGI 
 
Mapungufu na changamoto zilizojitokeza katika utoaji wa huduma ya 
uondoaji majitaka unahitaji msisitizo katika kuboresha usimamizi wa huduma
ya mfumo madhubuti wa usimamizi wa huduma hiyo.  Utaratibu utakaotumik
kadhaa ambayo inatokana na vikao mbalimbali vya wadau na uzoefu u
kutekeleza Sera ya Maji ya 1991. 
 
Kwa upande wa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka mijini, Sera hii 
misingi ifuatayo: 
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(i) Majisafi na usafi wa mazingira ni muhimu kwa maendeleo na hivyo ni haki ya kila 
mwananchi kupatiwa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka. 

(ii) Udhibiti wa ubora wa huduma zitolewazo ni muhimu. 
(iii) Ulipiaji gharama zote za utoaji na uendelezaji wa huduma ya majisafi na uondoaji 

majitaka mijini ndio mhimili mkuu wa kuhakikisha kuwa huduma hii inakuwa endelevu. 
(iv) Ni wajibu wa wakazi wote mijini kulipia gharama zote za kuondoa na kusafisha 

majitaka wanayozalisha kulingana na kiasi cha maji wanayotumia. 
(v) Msisitizo mkubwa utawekwa kwenye kudhibiti matumizi ya maji na kuzuia upotevu. 
(vi) Wakazi wenye kipato kidogo mijini watafikiriwa wakati wa kuweka mtandao wa 

kusambaza maji na kupanga bei za maji. 
(vii) Huduma ya majisafi na uondoaji majitaka mijini itaendeshwa na vyombo 

vinavyojitegemea na vilivyo karibu na walengwa.   
(viii) Uendelezaji wa huduma ya majisafi na majitaka utasimamiwa kwa pamoja. 
(ix) Sekta Binafsi itawekewa mazingira mazuri ya kuwekeza na kuendesha huduma ya 

majisafi na uondoaji majitaka mijini. 
(x) Uhusiano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi utaboreshwa na kuendelezwa kadiri 

iwezekanakavyo. 
(xi) Mfumo wa kisheria wa usimamizi utakuwa huru, wa uwazi na wa haki kwa wote. 
(xii) Tathmini ya athari katika mazingira itakuwa ni ya lazima katika kuandaa miradi mipya 

ya majisafi na majitaka. 
 
4. MASUALA YA SERA KUHUSU MAJISAFI NA MAJITAKA MIJINI 
 
4.1 Vyanzo vya Maji na Miundombinu ya Maji 
 
Uchakavu wa miundombinu 
 
Lengo: Kukarabati na kupanua miundombinu ya kutoa huduma ya majisafi na majitaka ili 
iweze kutoa huduma endelevu. 
 
Miundombinu ya majisafi na majitaka katika miji mingi imechakaa na haina uwezo wa kutoa 
huduma ya kutosheleza ongezeko kubwa la mahitaji, yakiwemo ya dharura kama vile huduma 
ya kuzima moto.  Matokeo ya hali hii ni kuwa maji yanayotolewa mara nyingi hayatoshelezi 
mahitaji na hayana ubora wa kutosha.  Aidha, huduma ya kuondoa na kusafisha majitaka ili 
kulinda mazingira na afya za wananchi ni ya kiwango cha chini sana.  Mikakati itawekwa ili 
kuhakikisha kuwa nyakati za ukame, mafuriko na majanga ya moto, maji yanapatikana. 
 
Ili kuwa na miundombinu yenye uwezo wa kutoa huduma yenye ufanisi na endelevu yafuatayo 
yatafanyika: 
 

(i) Serikali itatafuta fedha za kuwekeza kwenye ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya 
majisafi na majitaka mijini. 

(ii) Upanuzi na ukarabati wa miradi ya majisafi utafanyika sambamba na miradi ya 
majitaka kwa kuzingatia usafi wa mazingira. 

(iii) Mamlaka za maji zitatayarisha mipango ya kutenga fedha kwa ajili ya kukabiliana na 
majanga mbalimbali. 

(iv) Taratibu za kukabiliana na majanga ya ukame, mafuriko na moto zitatayarishwa ili 
kutumika. 

(v) Wakati wa upungufu mkubwa wa maji au migogoro ya maji, maji kwa matumizi ya 
binadamu na kwa matumizi ya dharura yatapewa umuhimu wa kwanza. 

 
Uvamizi wa maeneo ya vyanzo vya maji 
 
Lengo: Kulinda vyanzo vya maji kutokana na uvamizi wa ardhi kwenye maeneo ya vyanzo 
hivyo. 
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Katika miaka ya hivi karibuni, shughuli mbalimbali za kijamii na kiuchumi zimeleta athari katika 
mazingira. Vyanzo vya maji vinachafuliwa na majitaka kutoka majumbani na viwandani, 
mbolea za chumvi chumvi na madawa ya kilimo, na mmomonyoko wa ardhi. Uvamizi wa ardhi 
kwenye maeneo ya vyanzo vya maji unazidi kuongezeka siku hadi siku kutokana na maeneo 
hayo kutopimwa na kupewa hati miliki ya ardhi.  Ili kukabiliana hali hii: 
 

(i) Maeneo yenye vyanzo vya maji yatapimwa na kupewa hati miliki ya ardhi. 
(ii) Miundombinu mikubwa itaainishwa na kupatiwa hakimiliki na hatinjia.  
(iii) Sheria za kulinda miundombinu muhimu kama mabwawa, mabomba, mitambo ya 

kusafisha maji, vituo vya kusukuma maji, matanki ya maji na miliki nyingine kama 
zilivyotamkwa kwenye Sheria za Miji pamoja na sheria nyingine, pia zitatajwa kwenye 
Sheria za Maji ili kurahisisha utekelezaji na usimamizi wa Sheria za maji. 

(iv) Tathmini ya kina kuhusu umiliki wa ardhi husika itafanyika kabla ya kuomba hati za 
kutumia vyanzo vya maji. Aidha, taratibu za kumilikisha miundombinu kwa mamlaka za 
maji zitakamilishwa. 

 
Viwango vya ujenzi, uendeshaji wa miradi na ubora wa maji 
 
Lengo: Kudhibiti ubora wa viwango vya ujenzi, uendeshaji wa miradi na ubora wa maji. 
 
Kwa vile sasa Sekta Binafsi itashiriki katika kutoa huduma ya majisafi na majitaka mijini, 
watoa huduma hii wataongezeka na hivyo miongozo ya utendaji wa kazi haina budi 
kutayarishwa.   Miundombinu ya majisafi na majitaka itaendeshwa kwa mapato yatokanayo na 
malipo ya huduma hiyo.  Usanifu wa mifumo ya majisafi na majitaka utazingatia matakwa na 
mahitaji ya watumiaji wa huduma hiyo.  Aidha, usanifu wa miradi utazingatia miongozo 
inayotolewa na Wizara inayohusika na maji na viwango vinavyokubalika kimataifa. 
 
Ili kuhakikisha ubora wa huduma ya maji: 
 

(i) Viwango vya ubora wa mashine za kusukuma maji, madawa na mitambo ya kusafishia 
majisafi na majitaka vitatayarishwa. 

(ii) Miongozo inayohusu usanifu wa miradi ya majisafi na majitaka itafanyiwa mapitio na 
kusambazwa. 

(iii) Wafanyakazi wa Mamlaka za Maji wataandaliwa mafunzo ili kuboresha utendaji wao 
wa kazi. 

(iv) Vyombo vinavyotoa huduma ya maji mijini vitatakiwa kupima ubora wa maji mara kwa 
mara ili kuhakikisha kuwa ni safi na salama kwa matumizi ya binadamu. 

(v) Mamlaka za maji zitahakikisha kuwa majisafi yanakuwa na ubora unaokubalika 
kulingana na viwango vilivyowekwa. 

 
4.2 Uwekezaji na Ulipiaji Maji 
 
Ulipiaji usiokidhi gharama za kutoa huduma ya maji 
 
Lengo: Kuhakikisha kuwa wanaotumia huduma ya majisafi na majitaka mijini wanalipia 
gharama zote za kutoa huduma hiyo. 
 
Kwa kipindi kirefu sasa, wananchi wamekuwa wanapatiwa huduma ya majisafi na majitaka 
kwa bei ya chini isiyokidhi gharama halisi. Hii imefanya waone kuwa jukumu la kutoa na 
kugharamia huduma hii ni la Serikali Kuu.  Hali hii imefanya kazi ya kukusanya maduhuli kuwa 
ngumu. Wananchi wengi wanakataa hata kuunganishiwa maji kihalali, na wale wenye akaunti 
wanakuwa wazito kulipia ankara za maji.  Mamlaka za Maji Mijini zimeendelea kuwa na 
udhaifu katika kutayarisha bili, kukusanya maduhuli, kuwafungia wateja mita za maji na hata 
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kudhibiti uvujaji na matumizi mabaya ya maji.  Maendeleo ya huduma ya majisafi na majitaka 
mijini, yatapatikana kutokana na wenye kunufaika na huduma hiyo kuilipia kikamilifu. 
 
Ili kuhakikisha kuwa wanaonufaika na huduma ya majisafi na majitaka wanalipia huduma hiyo 
yafuatayo yatafanyika: 
 

(i) Watumiaji wote wa maji watatakiwa kulipia huduma ya majisafi na uondoaji wa 
majitaka wanayoipata. 

(ii) Taratibu nzuri za kupanga na kudhibiti bei za maji kwa kuzingatia gharama zote za 
utoaji huduma zitatayarishwa. 

(iii) Wananchi wataelimishwa taratibu na sababu za kupanga na kubadilisha bei za maji. 
(iv) Programu ya kuwafungia wateja wote mita za maji na kuwaunganisha kwenye mifumo 

ya mabomba ya majisafi na uondoaji majitaka itawekwa na kutekelezwa. 
(v) Utaratibu utawekwa wa kila nyumba iliyopo umbali usiozidi mita 30 kutoka bomba la 

majitaka kuunganishwa kwenye bomba hilo kwa gharama nafuu. 
(vi) Pale ambapo maji yanapatikana, utaratibu utawekwa wa kufanya gharama za 

kuunganisha maji kwenye nyumba kuwa nafuu ili kila nyumba iunganishwe kwenye 
bomba la maji. 

(vii) Vyanzo vya maji vya binafsi havitaruhusiwa katika eneo la mji isipokuwa kwa ruhusa 
ya Mdhibiti aliyeruhusiwa kisheria. 

 
Uwezo mdogo wa kifedha kwa ajili ya kutoa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka 
mijini 
 
Lengo: Kuvutia uwekezaji katika kutoa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka mijini. 
 
Fedha zinazotengwa kwa baadhi ya Mamlaka za Majisafi na Majitaka Mijini kwa ajili ya 
uwekezaji, uendeshaji na matengenezo hazitoshi.  Hali hii inasababisha kutokuwa na huduma 
endelevu ya majisafi na uondoaji majitaka mijini inayokidhi mahitaji.  Aidha, hali hii inazifanya 
mamlaka za maji mijini zisimudu kujiendesha kibiashara na hivyo kutovutia wawekezaji 
mbalimbali. 
 
Kwa kuelewa kuwa majitaka yasipoondolewa mijini na kusafishwa vizuri yanaweza 
kusababisha magonjwa, na kwa vile majitaka ya mkazi mmoja yanaweza kusababisha kuenea 
magonjwa mji mzima, upo umuhimu wa kuhakikisha kuwa majitaka yanakusanywa, 
yanasafishwa na kurudishwa kwenye mikondo ya maji bila kuathiri mazingira na afya za watu.  
Kwa mantiki hiyo uwekezaji katika upanuzi, uendeshaji na matengenezo ya miundombinu ya 
majisafi, utaenda sambasamba na ule wa miundombinu ya majitaka kwa kuweka uwiano 
katika huduma hizi mbili.  
 
Ili kuvutia uwekezaji katika kutoa huduma ya majisafi na majitaka mijini yafuatayo 
yatatekelezwa: 
 

(i) Mazingira mazuri ya kuvutia wawekezaji yatawekwa. 
(ii) Fedha kutoka vyanzo vya ndani na nje zitatafutwa kwa ajili ya kugharamia ukarabati 

na upanuzi wa miundombinu ili kuzifanya mamlaka zote za maji mijini ziweze 
kujiendesha kibiashara na hivyo kuvutia wawekezaji mbalimbali. 

(iii) Utaratibu utawekwa ili magari ya majitaka yasitozwe ada ya kumwaga majitaka 
kwenye mabwawa ya kusafishia majitaka hayo. 

 
4.3 Udhibiti wa Matumizi ya Maji 
 
Lengo: Kudhibiti matumizi ya maji na kuzuia upotevu na wizi wa maji 
 

  Wizara ya Maji na Maendeleo ya Mifugo 
38



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA                                                       Sera ya Maji – Julai 2002 
                                                                                                                                                       Toleo la Internet 

Mahitaji ya maji mijini yanaongezeka kwa kasi isiyolingana na upanuzi wa huduma ya majisafi 
na majitaka. Hii inatokana na ongezeko la watu mijini, uzalishaji wa viwandani na kiwango 
kikubwa cha upotevu wa maji na wizi wa maji.  Hivyo, ipo haja ya kutumia vizuri maji kidogo 
yaliyopo.  Ili kudhibiti hali hii yafuatayo yatafanyika: 
 

(i) Upangaji mzuri wa bei za maji, uwekaji wa mita, mgao wa maji, udhibiti wa uvujaji na 
elimu kwa wananchi vitafanywa ili maji yatumike vizuri. 

(ii) Sheria na taratibu zinazohimiza matumizi ya maji kwa uangalifu ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya vyoo vinavyotumia maji kidogo, zitaandaliwa ili kutumika. 

 
4.4 Maji kwa Wakazi Wenye Kipato Kidogo 
 
Lengo: Kuwa na huduma ya majisafi na majitaka katika maeneo yenye wakazi wenye kipato 
kidogo na maeneo yasiyopimwa pembezoni mwa miji. 
 
Kwa kawaida, wakazi waishio maeneo yenye makazi duni, watu wenye kipato kidogo, pamoja 
na waishio pembezoni mwa miji, hawapati huduma nzuri ya majisafi na majitaka.  Wananunua 
maji kutoka kwenye vituo au kwa wauza maji kwa bei kubwa kuliko wale waliounganishiwa 
maji majumbani mwao.  Maeneo ya makazi duni mijini yanaweza kuwa chanzo cha milipuko 
ya magonjwa mengi mijini.  Sera hii inasisitiza kuwa wakazi hawa lazima watambuliwe na 
wapatiwe huduma ya majisafi na majitaka, na kwa bei nafuu. Aidha, katika kuikaribisha Sekta 
Binafsi, ambayo lengo lake kuu ni kutoa huduma kwa faida, haki na mahitaji ya wakazi hawa 
lazima yazingatiwe katika mikataba mbalimbali itakayosainiwa. 
 
Ili kuwa na huduma ya majisafi na majitaka katika maeneo yenye wakazi wenye kipato kidogo 
na maeneo yasiyopimwa pembezoni mwa miji yafuatayo yatafanyika:  
 

(i) Mipango na mikakati itawekwa ya kuwapatia huduma ya majisafi na uondoaji majitaka 
katika maeneo yasiyopimwa na pembezoni mwa miji. 

(ii) Elimu itatolewa kuhusu matumizi ya majisafi na salama. 
(iii) Mifumo ya majitaka inayotumia mabomba yenye vipenyo vidogo na ambayo hayahitaji 

mitaro ya kina kirefu itaendelezwa. 
(iv) Ushirikishaji wa Sekta Binafsi katika kutoa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka 

mijini utazingatia meneo yasiyopimwa na yaliyo pembezoni mwa miji. 
(v) Mashirika yasiyo ya kiserikali na yale ya wananchi yatahimizwa kuwekeza na 

kuendeleza huduma ya maji na usafi wa mazingira, katika maeneo duni, yasiyopimwa 
na yale ya pembezoni mwa miji. 

 
4.5 Majitaka na Mazingira 
 
Kusimamia huduma ya majitaka ili isiathiri mazingira. 
 
Lengo: Kuwa na mfumo wa kusimamia undoaji majitaka usioathiri mazingira. 
 
Asilimia 80 ya majisafi yote yatumikayo mijini hubadilika kuwa majitaka ambayo hutakiwa 
kuondolewa na kusafishwa kabla ya kumwagwa kwenye mito, maziwa au bahari.  Hata hivyo, 
majitaka yanayozalishwa mijini hayaondolewi na kusafishwa ipasavyo. Wakazi wengi hutumia 
njia za vyoo vya shimo na matanki ya maji machafu, na hivyo kuna uwezekano mkubwa wa 
kuchafua mazingira na hasa maji chini ya ardhi.  Ni jukumu la kila chombo cha usimamizi na 
utoaji wa huduma ya majisafi na majitaka mjini kuhakikisha kuwa, majitaka yanakusanywa, 
yanaondolewa na kusafishwa ipasavyo kabla ya kumwagwa mtoni, ziwani au baharini.  
Upelekaji wa majitaka baharini kwa kutumia mifereji ya wazi hautakubalika kwani unachafua 
fukwe. 
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Viwanda vingi vilijengwa bila kuwa na mitambo ya kusafisha majitaka, na wakati huohuo 
majitaka kutoka viwanda yana kemikali na vijimelea vinavyozuia usafishwaji mzuri.   Viwanda 
vitahimizwa kutumia teknolojia za kisasa zinazopunguza wingi wa majitaka. Aidha, mamlaka 
mbalimbali za kutoa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka mijini vitatakiwa kupima ubora 
wa majitaka kila mara na hasa ubora wa majitaka kutoka viwandani, kabla hayajapelekwa 
kwenye mitambo au mabwawa ya kusafishia majitaka. 
 
Ili huduma ya majitaka kutoka majumbani na viwandani isiathiri mazingira yafuatayo 
yatatekelezwa: 
 

(i) Mifumo ya uondoaji majitaka itajengwa na ile ambayo ipo itakarabatiwa. 
(ii) Unyonyaji wa majitaka kwa kutumia magari utahimizwa na Sekta Binafsi itashirikishwa 

kikamilifu.  Aidha, magari hayo yatadhibitiwa yasimwage majitaka ovyo au kwenye 
chemba za njia za majitaka badala yake yamwage kwenye maeneo mahsusi ya 
kusafishia majitaka. 

(iii) Umwagaji majitaka baharini utafanywa kwa kutumia mabomba yenye urefu wa kutosha 
kuweza kufikisha majitaka kwenye kina kirefu cha bahari. 

(iv) Sheria zinazovitaka viwanda kusafisha majitaka yao kabla ya kupelekwa kwenye 
mitambo ya kusafishia majitaka zitafanyiwa mapitio na utekelezaji wake utawekewa 
mkazo zaidi. 

(v) Mamlaka za maji zitashirikiana na viwanda katika kufanya utafiti wa teknolojia nafuu za 
kusafisha majitaka na kuyatumia tena. 

(vi) Viwanda vitatakiwa kutotumia teknolojia na malighafi zinazochangia kuharibu 
mazingira. 

(vii) Mamlaka za maji zitahakikisha kuwa majitaka yanayomwagwa kwenye mito na maziwa 
yana ubora unaokubalika baada ya kusafishwa. 

 
4.6 Mfumo wa Kitaasisi 
 
Lengo: Kuwa na mfumo wa kitaasisi ulio kamili na wenye ufanisi. 
 
Kutokana na mabadiliko ya kiuchumi, Serikali sasa haitatoa huduma mbalimbali kwa 
wananchi moja kwa moja bali huduma hizo zitatolewa na vyombo vingine katika ngazi husika.  
Vyombo hivyo vitapewa uhuru na madaraka ya kujiendesha vyenyewe kwa mujibu wa Sheria.  
Serikali itabaki na jukumu la kuwezesha huduma kutolewa kwa ubora na ufanisi zaidi pamoja 
na kuwekeza katika sekta. 
 
Ili kuwa na muundo wenye ufanisi katika kutoa huduma ya maji: 
 

(i) Majukumu ya Wizara inayohusika na maji yatarekebishwa na uwezo wa Mamlaka za 
maji mijini kutoa huduma utaimarishwa. 

(ii) Vikundi vya watumiaji maji na ushiriki wa Sekta Binafsi vitaendelezwa. 
(iii) Wafanyakazi katika ngazi zote watapatiwa mafunzo zaidi. 
(iv) Utaratibu mahsusi wa kusimamia na kutathmini utendaji wa mamlaka mbalimbali 

katika utoaji huduma mijini utawekwa. 
 
4.7 Mfumo wa Kisheria 
 
Lengo: Kuwa na mfumo wa sheria ulio kamili unaosimamia utoaji huduma ya majisafi na 
majitaka mijini. 
 
Sheria za maji zilizopo sasa zilitungwa nyakati mbalimbali katika miaka iliyopita.  Aidha, 
baadhi ya Sheria zipo nje ya Wizara inayohusika na maji na zinakingana na Sheria za maji 
ndani ya Wizara.  Masuala mengine muhimu katika sekta hayana Sheria kamilifu za 
kuyasimamia.  Sheria hizi zitafanyiwa mapitio na kuoanishwa na zile zilizopo nje ya Wizara.  
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Ushiriki wa Sekta Binafsi katika kutoa huduma ya majisafi na uondoaji wa maji mijini unaweza 
kusababisha ongezeko la bei na migogoro iwapo hakutakuwepo na udhibiti mzuri.  Ni wazi 
kuwa upo uwezekano mkubwa wa kutokea migongano kati ya watumiaji wa maji na 
mwendeshaji wa miundombinu husika.  Msimamizi na Mdhibiti mwenye madaraka ya kisheria 
atawekwa ili kushughulikia na kupunguza migogoro ya aina hii.  Aidha, uanzishaji wa chombo 
kipya cha usimamizi na udhibiti wa utoaji huduma za jamii (EWURA – Energy and Water 
Utilities Regulatory Authority) umeweka misingi ya kumpata Msimamizi na Mdhibiti katika 
Sekta ya Maji Mijini.  Jukumu la msingi la Serikali kupitia Wizara husika litakuwa ni kusimamia 
na kudhibiti sekta zisizodhibitiwa na EWURA, kuweka viwango mbalimbali na kupima 
mafanikio na matatizo ya mfumo huu mpya wa kutoa huduma mijini. 
 
Ili kuwa na usimamizi na udhibiti kamili wa utoaji huduma ya majisafi na majitaka mijini, 
yafuatayo yatatekelezwa:  
 

(i) Sheria zinazohusu huduma za maji mijini zitasisitiza kufidia gharama za uharibifu 
badala ya faini pekee. 

(ii) Sheria zinazohusu huduma za maji mijini zitafanyiwa mapitio na zile zinazopingana 
zitarekebishwa na kuwekwa pamoja. 

(iii) Sheria za maji zitatafsiriwa kwa Kiswahili ili ziweze kueleweka kwa watu walio wengi. 
 
4.8 Sekta Binafsi 
 
Lengo: Kuwa na ufanisi katika utoji wa huduma ya majisafi na majitaka mijini kwa kuishirikisha 
Sekta Binafsi. 
 
Ni jukumu la Serikali kuweka mazingira mazuri ya kuiwezesha Sekta Binafsi, wakiwemo 
wazalendo, kuwekeza na kutoa huduma ya majisafi na majitaka. Miundombinu iliyopo 
itafanyiwa ukarabati na upanuzi ili kuboresha huduma na kuvutia Sekta Binafsi.  Aidha, 
mwekezaji ataruhusiwa kuwekeza kwenye zaidi ya mji mmoja bila kuleta ukiritimba kama 
kufanya hivyo kutapunguza gharama za uendeshaji. Kwa nia ya kuhamasisha uwekezaji na 
kupunguza gharama za uendeshaji na matengenezo, chombo kimoja cha kumiliki mali katika 
miji kadhaa kinaweza kuundwa. 
 
Sekta Binafsi itakaribishwa kuwekeza kwenye sekta ya maji.  Aidha, Serikali itaweka 
mazingira mazuri ya kuiwezesha Sekta Binafsi kuwekeza na yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Mamlaka za majisafi na majitaka zitaimarishwa kwa ajili ya kuivutia Sekta Binafsi. 
(ii) Uwezo wa Wizara inayohusika na maji kuweka mazingira ya kuwavutia na kuwapata 

wakezaji binafsi katika uendeshaji, uuzaji wa vifaa na utoaji huduma mbalimbali 
zinazohusiana na majisafi na majitaka mijini utaimairishwa 

(iii) Kampeni za kuelimisha jamii kuhusu madhumuni na faida za kushirikisha Sekta Binafsi 
zitafanywa. 

(iv) Sekta Binafsi ya hapa nchini itaimarishwa. 
(v) Watoa huduma wadogo wadogo katika utoaji wa huduma ya majisafi na uondoaji 

majitaka wataainishwa na kutambuliwa rasmi. 
(vi) Taratibu zitawekwa kuiwezesha Serikali kufanya tathmini ya mara kwa mara ili kujua 

utendaji wa kazi wa Sekta Binafsi katika utoaji huduma ya majisafi na majitaka mijini. 
 
4.9 Ubinafsishaji wa Huduma ya Majisafi na Majitaka Kwenye Miji Midogo 
 
Lengo: Kuwa na huduma ya majisafi na majitaka iliyo na ufanisi, kwenye miji midogo. 
 
Hadi sasa, msisitizo mkubwa umekuwa kwenye kuboresha huduma ya majisafi na majitaka 
kwenye miji mikuu ya mikoa.  Miji midogo nayo sasa itapewa kipaumbele kwa kuruhusu 
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uanzishaji wa vyombo huru vya kutoa huduma ya majisafi na majitaka kwenye miji hiyo. Ili 
kufanikisha haya: 
 

(i) Mkazo utawekwa katika ubinafsishaji wa huduma ya majisafi na majitaka kwenye miji 
midogo, ambapo makampuni binafsi yatakaribishwa. 

(ii) Sekta Binafsi ya hapa nchini itaimarishwa na kuwezeshwa. 
 
4.10 Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Lengo: Kuwa na mamlaka zenye uwezo wa ufuatiliaji na tathmini ya utoaji huduma ya majisafi 
na majitaka mijini.  
 
Ufuatiliaji wenye lengo la kuchambua, kutathmini, kupitia na kupima utendaji unasaidia katika 
usimamizi madhubuti wa taasisi husika. Hivi sasa, Mamlaka za Majisafi na Majitaka Mijini zina 
uwezo mdogo wa ufuatiliaji wa utoaji huduma.  Aidha, mifumo ya taarifa za menejimenti katika 
mamlaka hizo haikidhi hali halisi.  Kwa mfano, utunzaji na usambazaji takwimu na taarifa 
zilizokusanywa kwa njia mbalimbali hauridhishi, kwani takwimu na taarifa hizo bado zimo 
katika mafaili ya karatasi ingawaje hii ni karne ya kompyuta.  
 
Ili kuwa na ufanisi katika ufuatiliaji na tathmini ya utoaji huduma ya majisafi na majitaka mijini 
yafuatayo yatatekelezwa: 
 

(i) Miongozo ya utendaji kazi iliyopo itaboreshwa na viashiria vya utendaji vitaanishwa. 
(ii) Uwezo wa Mamlaka za Majisafi na Majitaka Mijini kutenda kazi zake utaimarishwa. 
(iii) Benki za takwimu zinazohusika na utoaji huduma, zitaanzishwa katika ngazi 

mbalimbali. 
(iv) Mfumo muafaka wa kupeana taarifa utatayarishwa ili kubaini ufanisi wa utendaji kazi 

katika nyanja za kiufundi, kifedha na kiutawala. 
 
4.11 Uwajibikaji kwa Umma 
 
Lengo: Kuwa na vyombo vya kutoa huduma ya majisafi na majitaka vinavyowajibika kwa 
wateja wao. 
 
Katika kutoa huduma ya majisafi na majitaka kwa wananchi mijini, vyombo husika ni lazima 
viwajibike kwa watumiaji wa huduma hiyo.  Wananchi wapatiwe huduma nzuri kwa bei nafuu 
na wawe na sauti katika masuala yahusuyo maji.  Kwa upande wa wananchi, nao wawe tayari 
kulipia ankara za majisafi na majitaka mapema, watumie maji kwa uangalifu na wawe walinzi 
wazuri wa miundombinu inayowapatia huduma hiyo.  Taratibu zitawekwa za kuhakikisha kuwa 
vyombo vya kutoa huduma vinawajibika kwa wananchi na kuwa nao pia wanaitikia kwa 
kutimiza yale yote yanayowahusu, na hivyo: 
 

(i) Utaratibu wa mawasiliano na kupashana habari mara kwa mara kati ya Mamlaka za 
Majitaka na Majisafi Mijini, wadau na wananchi kwa jumla utaimarishwa. 

(ii) Taratibu za ulinzi wa miundombinu kwa kuwashirikisha wananchi zitabuniwa. 
(iii) Wananchi watahamasishwa, wataelimishwa na kushirikishwa katika utunzaji na 

upunguzaji wa matumizi mabaya ya maji. 
 
4.12 Kujenga Uwezo 
 
Lengo: Kuwa na huduma ya majisafi na majitaka ambayo ni endelevu na yenye ufanisi. 
 
Huduma endelevu ya majisafi na majitaka mijini inahitaji kuwepo kwa uwezo wa kutosha wa 
wafanyakazi, vifaa, vyombo na miundombinu ya kufanyia kazi. Ipo haja ya huduma hii 
kutolewa na chombo chenye uwezo, kilichoundwa kisheria na kinachojitegemea.  Serikali 
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itahakikisha kuwa wafanyakazi wanaotoa huduma ya majisafi na majitaka wanakuwa na 
utaalamu na uzoefu wa kutosha.  Aidha, wanawake watawezeshwa kufikia ngazi za juu za 
kitaaluma na kiutawala. 
 
Huduma endelevu mijini zitategemea Mamlaka imara zenye wafanyakazi wenye uwezo wa 
hali ya juu.  Hivyo basi: 
 

(i) Mamlaka zitapatiwa vitendea kazi vya kutosha na miundombinu iliyopo itapanuliwa. 
(ii) Utaalamu uliopo utaendelezwa. 
(iii) Programu ya mafunzo itatayarishwa. 
(iv) Mpango wa kujaza nafasi za fani mbalimbali utaandaliwa na kutekelezwa ili kuepuka 

upungufu wa wataalam wakati wowote ule. 
 
4.13 Utafiti na Maendeleo ya Teknolojia 
 
Lengo: Kuimarisha utafiti na matumizi ya teknolojia mpya. 
 
Teknolojia zinazotumika katika Sekta ya Maji ni nyingi na teknolojia mpya zenye ufanisi zaidi 
zinajitokeza siku hadi siku. Aidha, matatizo ambayo yangeweza kupatiwa ufumbuzi wa 
kiteknolojia ni mengi.  Serikali itahahakisha kuwa utafiti unafanyika kuhusu teknolojia nafuu 
ambazo zitaweza kusaidia uboreshaji wa huduma na kwa gharama nafuu, kwa kufanya 
yafuatayo: 
 

(i) Uhusiano kati ya wadau wa sekta na vituo vya utafiti vya kimataifa utaboreshwa. 
(ii) Taratibu za mawasiliano kuhusu utafiti katika sekta zitaimarishwa. 
(iii) Utafiti utakofanywa na wazalendo utapewa msukumo unaostahili. 

 
4.14 Uratibu na Ushirikiano 
 
Lengo: Kuwa na Uratibu na Ushirikiano Imara. 
 
Kuna umuhimu kwa wadau wote kupata taarifa na takwimu kuhusu matatizo, mafanikio na 
mahitaji ya kisekta katika utoaji wa huduma ya maji safi na majitaka.  Kukosekana kwa uratibu 
na ushirikiano miongoni mwa wadau husababisha migongano na miingiliano ya kiutendaji na 
hivyo kusababisha matumizi mabaya ya rasilimali za fedha na wataalam.  Uratibu na 
ushirikiano baina ya wadau na vyombo vinavyotoa huduma ya majisafi na majitaka mijini 
utaanzishwa na kuimarishwa kwa kufanya yafuatayo: 
 

(i) Washikadau wakuu katika sekta wataainishwa. 
(ii) Uratibu na ushirikiano utaimarishwa na kuendelezwa. 

 
*************************************** 
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